cải thiện âm thanh: cứng hay mềm?

15 Tháng sáu 2007 lúc 18:15
à, tớ nghe anh em nói đến mấy phần mềm cải thiện âm thanh loa ppc
chưa hiểu, tớ nghĩ âm thanh thì phụ thuộc phần nhiều vào phần cứng
ví như cái hp6828 nhà tớ, loa nghe chẳng có tí bass nào, cài phần mềm thì chắc cải thiện đâu bao nhiêu, phải hông?

hanhpn

Hạnh Phúc Nhất
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng sáu 2007 lúc 18:27
Có hai cách để cải thiện âm thanh.

Với phần mềm, nên sử dụng các chương trình có equilizer để có thể tăng, giảm các âm cho hợp với bài hát (VD tăng bass, giảm trung, giảm treble ...). Ngoài ra, với file nhạc nguồn, nên chọn bài mp3 được nén với bitrate cao để tăng chất lượng âm thanh. Rất chú ý việc tăng giảm này cũng gây ảnh hưởng không nhỏ đến chất lượng hoặc tuổi thọ của loa ngoài.

Với phần cứng, việc này thì khó hơn, nhưng hoàn toàn có thể. Trước đây mình đã viết bài về cách thay loa cho HP63xx bằng loa của Sony Erricson để cải thiện về chất lượng. Tuy nhiên, cách này không được khuyến nghiwc làm nhiều nếu không thực sự mạo hiểm.

Chúc vui

15 Tháng sáu 2007 lúc 18:50
có thể mua mạch khuếch đại bên chợ Nhật Tảo , đấu trực tiếp vào loa ngoài ko bác ? loa thì em đã có loa công suất lớn rùi .....nên ko sợ hư ......
còn soft tăng bass , em load về thì nó cũng ko thấy hiệu quả (02i) , mà để trong PC nó báo virus tè le .....khiếp.....bác tư vấn cho em với .........thanks a lot

nhatha

GS CÙI BẮP
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
15 Tháng sáu 2007 lúc 20:38
cái đó phụ thuộc nhiều vào loa trong máy thôi bác ạh, nếu có cải thiện thêm bằng phần mềm thì khi tăng bass hay treble thì cũng bị loa rè hết đó. Nên để cải thiện loa thì phải can thiệp vào phần cứng thôi. Tốt nhất là gắn thêm loa ngoài bác àh

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
15 Tháng sáu 2007 lúc 21:25
Đúng đấy ạ, phương án tối ưu vẫn là nên mua 1 cái speaker (công suất càng lớn càng tốt, tha hồ mà nghe ... ầm ầm :D).

Chứ nếu thay loa ngoài zin của máy bằng loa ngoài của dòng máy khác, thứ nhất là chưa chắc nó đã "khớp" nhau, thứ hai là mất cả zin, chán lắm :)

Còn dùng phần mềm hiệu chỉnh âm thanh thì chỉ được một phần rất nhỏ, nếu ko nói là cực kì nhỏ ... ko hiệu quả đâu ạ.

15 Tháng sáu 2007 lúc 21:42
nói chung phương án cài phần mềm là ko khả thi.còn về phần cứng thì...các bác có thể thay loa trung hoa anh hùng,nghe rất là lớn...

Bài viết cần bạn xem thêm

Nikon D4 đối thủ ngang sức ngang tài với Canon EOS 1D X

Mặc dù có kích cỡ và hình dáng khá giống với các model tiền nhiệm, nhưng Nikon D4 được trang bị một cảm bi ...
Lazada Vietnam Master card on Monday