Cảm biến ánh sáng của Dell Inspiron 1764

Các thớt khác của dzungnt

dzungnt

GÂY DỰNG
Chào anh em,

Bộ cảm biến ánh sáng trong cái laptop Dell Inspiron 1764 của tôi luôn tự động điều chính ánh sáng quá bị chói hơn mức cần thiết và gây cảm giác rất khó chịu cho mắt. Tôi vào chế độ tự điều chỉnh bằng tay thì một lúc sau nó lại tự động chỉnh lên mức sáng lóa cả mắt. Muốn tắt bộ tự động điều chỉnh ánh sáng đi để điều chỉnh bằng tay mà không biết làm cách nào. Kính nhờ anh em chỉ giáo giúp.

Laptop của tôi là loại , cấu hình cụ thể dưới đây.
http://www.bestbuy.com/site/Dell+-+...3173.p?id=1218150183860&skuId=9693173&st=dell inspiron 1764&cp=1&lp=1

Mong ngóng tin chỉ giáo của anh em. Cảm ơn anh em nhiều. Have a great weekend.

wuhoatu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1764 thì chưa thử nhưng các dòng Latitude D6xx và E6400, E5400 ... đều là Fn + <-- (Back Cusor). Bro thử xem. Nhớ phải cài drv cho cảm biến ánh sáng và QuickSet hoặc Control Utilities

hieulaptop

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
anh có thể bit cái cảm biến lại và chỉnh theo ý mình, hơi ngu ý như vậy

dzungnt

GÂY DỰNG
1764 thì chưa thử nhưng các dòng Latitude D6xx và E6400, E5400 ... đều là Fn + <-- (Back Cusor). Bro thử xem. Nhớ phải cài drv cho cảm biến ánh sáng và QuickSet hoặc Control Utilities/anh có thể bit cái cảm biến lại và chỉnh theo ý mình, hơi ngu ý như vậy
Cảm ơn các bác đã chỉ giáo, nhưng tôi không biết nhiều về kỹ thuật nên nhờ các bác thương cho chót chỉ dẫn chi tiết hơn. Xin cảm ơn anh em.

dzungnt

GÂY DỰNG
Cần gấp, cần gấp. Nhìn cái màn hình bị sáng chói mắt khó chịu quá. Kính nhờ các cao thủ chỉ giáo giúp. Xin đa tạ.

kimchammong

NHẬP HỘI
Quá sáng có thể do mức sáng trong trường hợp auto bác để là tối đa. Nói nôm na thế này: Phần mềm sẽ dựa vào thông tin cảm biến ánh sáng đưa lại để thay đổi mức sáng. Tuy nhiên ban đầu nó sẽ set 1 giá trị nào đó ví dụ trong bóng tối hoàn toàn màn hình sẽ sáng ở mức sáng bao nhiêu (đây là mức nhỏ nhất), lúc ra ngoài nắng sẽ sáng như thế nào (đây là mức max) sau đó nó sẽ tự thay đổi giá trị.

Tuy nhiên có thể mức minimum của bác nó đã được set lại giá trị = mức maximum (thiết lập được mà) nên lúc nào màn hình cũng sáng rỡ như vậy.

Vào Dell Quickset --> Display --> Brightnees option --> Chọn chế độ mặc định minimum là bao nhiêu (có cái thanh trượt đấy)

Như máy D430 của mình khi cài dell quickset và vào xem thông số nó cũng để cao hơn giá trị nhỏ nhất có thể thiết lập trên thanh trượt 1 mức. (Nghĩa là khi để trong bóng tối hoàn toàn + bật chế độ auto nó cũng không thể tối hơn mức này (dù thực tế màn hình có thể tối hơn nữa). Tuy nhiên mình cũng ko thay đổi vì để mức kia tối quá. :)

GIải thích hơi lằng nhằng vậy mong bạn hiểu!

dzungnt

GÂY DỰNG
Quá sáng có thể do mức sáng trong trường hợp auto bác để là tối đa. Nói nôm na thế này: Phần mềm sẽ dựa vào thông tin cảm biến ánh sáng đưa lại để thay đổi mức sáng. Tuy nhiên ban đầu nó sẽ set 1 giá trị nào đó ví dụ trong bóng tối hoàn toàn màn hình sẽ sáng ở mức sáng bao nhiêu (đây là mức nhỏ nhất), lúc ra ngoài nắng sẽ sáng như thế nào (đây là mức max) sau đó nó sẽ tự thay đổi giá trị.

Tuy nhiên có thể mức minimum của bác nó đã được set lại giá trị = mức maximum (thiết lập được mà) nên lúc nào màn hình cũng sáng rỡ như vậy.

Vào Dell Quickset --> Display --> Brightnees option --> Chọn chế độ mặc định minimum là bao nhiêu (có cái thanh trượt đấy)

Như máy D430 của mình khi cài dell quickset và vào xem thông số nó cũng để cao hơn giá trị nhỏ nhất có thể thiết lập trên thanh trượt 1 mức. (Nghĩa là khi để trong bóng tối hoàn toàn + bật chế độ auto nó cũng không thể tối hơn mức này (dù thực tế màn hình có thể tối hơn nữa). Tuy nhiên mình cũng ko thay đổi vì để mức kia tối quá. :)

GIải thích hơi lằng nhằng vậy mong bạn hiểu!

Cảm ơn bác nhiều. Bác cho hỏi là cái mục Quickset nằm ở đâu vậy? Mong tin bác.

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.