CHIA SẺ Cảm nhận bút Pilot Petit 1. Cụt cụt dễ thương.

Các thớt khác của lucifer147
1 Tháng sáu 2018 lúc 15:05
Mấy hôm trước được đọc bài review của bác inpluviam về cây Pilot Petit. Em cũng không suy nghĩ nhiều chỉ thấy nó cụt cụt ú ú nhìn cưng cưng vậy thôi. Tới hôm nay em tèn tèn chạy ra nguyễn trãi mua mấy cái lọ chiết mực thì :
Ý! Petit lùn nè. Nhiu nhỉ ? 68K , quất luôn ,tính tiền chị ơi, ^_^ và thế là hộp bút nhà em có thêm đứa em út .

Thực sự em không xem trọng nó lắm ngoại trừ nhìn gọn với trong suốt, viết chơi các kiểu thôi nhưng khi bắt đầu viết thì em biết mình đã lầm. OMG, sao mà mượt vậy?
Thân bút gọn nhẹ cụt nhưng khi gắn nắp vào thì rất vừa tay , em có thể viết với tốc độ nhanh được , mực rất đen và khô nhanh nhưng hơi có vài sợi lem trên giấy, ít thôi ( em dùng sổ Threedots blank).

Nhưng cái điều làm em hứng thú nhất là tiếng ngòi viết kéo trên giấy, nghe nó sột soạt gai cả người, không trơn trượt mà cũng không giật cụt, đủ để cảm nhận ngòi nó viết tới đâu . Nó làm em liên tưởng đến mấy cái cảnh trong phim các cha sứ ngồi trong thánh đường, ánh sáng chiếu qua các ô cửa kiếng màu le lói, tiếng bút lông ngỗng sột soạt trên tờ giấy cuộn ố vàng ,đẹp làm sao.

Dòng Petit 1 này dùng cartridge vì không có cái conveter nào vừa với cái thân của nó cả nên nếu viết hết sẽ thử lấy ống chích bơm mực lại để viết . Em sẽ viết thử với màu Tsuki-yo vậy.
Tóm lại ưu điểm:
  • Đây là cây bút phù hợp với các bạn mới sử dụng bút máy và người thích cây viết nhỏ gọn, thích viết nhẹ , tay nhỏ . Bỏ túi áo hay quần mà o sợ cấn. Nhìu màu lựa chọn.
  • Ngòi viết bằng thép rất tốt, đơn giản không họa tiết nhìu , màu mực cũng rất đẹp, đen sâu , em có cảm giác đen hơn Noodler’s Black EEL.
  • Ống mực có thể bơm lại xài tiếp. đặc biệt hơn có thể chế tạo eyedropper luôn. Viết lâu dài mệt nghỉ .
  • Giá rẻ, khi nghịch tháo ra vào lỡ hư có thể mua cây khác không quá xót.
Văn chương em lủng củng mà hay có dính thêm chút cảm xúc, tâm tình khi viết nữa nên các bác đừng chê. Em viết chủ yếu muốn chia sẻ cảm xúc của mình với mọi người vì em nghĩ viết mà không có cảm xúc như không có hồn vậy, khô khan , học thuật lắm . Với lại em còn viết để chia sẻ ít hiểu biết với trao đổi chút kiến thức còm của mình . Mong các bác ủng hộ.
Một lần nữa xin cảm ơn bác Inpluviam .

1 Tháng sáu 2018 lúc 16:24
Petit trét silicone greese 1 tí thì làm eyedropper thoải mái nhé. Mỗi tội bơm tầm 2/3 thôi, bơm full dễ bị ọc mực khi viết.

Có điều mấy cây viết này em thành thật khuyên là cứ bơm ống mực xài. Nhựa chất lượng không quá cao, để 1 thời gian là nứt với vỡ thường xuyên. Lỡ đang làm eyedropper mà để trong túi mà nứt thì ô hô ai tai lắm ạ.

1 Tháng sáu 2018 lúc 23:46
# Tuyền Phạm
Vâng , như bác fly_us nói thì chỉ cần trét slicon grease một tý chỗ vặn chống rò mực là được , còn kỹ hơn bác có thể quấn nhẹ một lớp băng keo non quấn ống nước ấy rồi trét là cứng khừ luôn , đố chảy được. ^^
Còn việc thử thì chắc để em mua thêm 1 cây nữa rồi thử . Tại e thik cây này quá , đem bỏ túi áo suốt , lỡ rò mực chắc tiêu luôn cái áo sơ mi. Khi nào làm em review cho xem . ;)

Bài viết cần bạn xem thêm

https://www.tienphong.vn/ban-doc/th...-ho-bien-hang-gia-thanh-hang-that-1292156.tpo
Sự việc kiểu như này ko biết thật giả ra sao, có lẽ chỉ còn biết đặt niềm tin vào seller[emoji23]

Gửi từ BLL-L22 của tôi bằng cách ...
Lazada Vietnam Master card on Monday