Cắm thêm RAM mà BaseScore vẫn vậy???

hoapaul

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
4 Tháng mười 2007 lúc 08:54
Khi mới mua thì laptop TOSHIBA của mình có RAM 512MB, mình cắm thêm thanh 1GB thì máy nhận lên 1,4GB nhưng điểm Base Score vẫn là 2,0 (như chưa gắn thêm RAM). Vậy là sao hả mọi người??? Mình dùng win Vista HomePremium.
Mình còn câu hỏi nữa: laptop của mình chơi game Age of Empire rất bị giựt, mặc dù cấu hình không tệ: CPU Dual-Core 1.6GHz, RAM 1.4GB, VGA 128MB

Zeus

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
4 Tháng mười 2007 lúc 09:08
Điểm Base Score được là điểm thấp nhất trong các điểm mà Windows đánh giá hệ thống.
Trong hệ thống, Vista sẽ đánh giá các thành phần gồm CPU, RAM, HDD, VGA.... Mỗi thành phần sẽ được Vista chấm điểm và điểm nào thấp nhất chính là Base Score. Vì vậy, sau khi bạn cắm thêm RAM mà điểm Baser Score không đổi thì tức là điểm thấp nhất của bạn ko phải là ở RAM mà có thể nằm ở thành phần khác. Bạn xem thành phần nào có điểm thấp nhất và nâng cấp nó.

hoapaul

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
4 Tháng mười 2007 lúc 10:38
Điểm Base Score được là điểm thấp nhất trong các điểm mà Windows đánh giá hệ thống.
Trong hệ thống, Vista sẽ đánh giá các thành phần gồm CPU, RAM, HDD, VGA.... Mỗi thành phần sẽ được Vista chấm điểm và điểm nào thấp nhất chính là Base Score. Vì vậy, sau khi bạn cắm thêm RAM mà điểm Baser Score không đổi thì tức là điểm thấp nhất của bạn ko phải là ở RAM mà có thể nằm ở thành phần khác. Bạn xem thành phần nào có điểm thấp nhất và nâng cấp nó.
Điểm thấp nhất của phần cứng là RAM và cũng là Base Score 2,0. Và sau khi gắn thêm RAM 1GB thì điểm của RAM và Base Score cũng đều là 2,0. Sao vậy???

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng mười 2007 lúc 23:55
Bác hiểu sai rồi, nó tính điểm RAM không dựa trên dung lượng mà dựa rên Memory Operations per second tức là cái này dựa trên tốc độ bus và loại RAM xịn hay không.
Trên con desktop khi mình gắn 2 cây DDR2 512M thì vista nó cho 4,8 nhưng gắn thêm 2 cây 512 nữa thì lên được tới 5,6 đấy bạn. Chả hiểu tại sao.

triumpha51

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
6 Tháng mười 2007 lúc 00:01
Trên con desktop khi mình gắn 2 cây DDR2 512M thì vista nó cho 4,8 nhưng gắn thêm 2 cây 512 nữa thì lên được tới 5,6 đấy bạn. Chả hiểu tại sao.
Theo mình nghĩ thì main bạn hỗ trợ Dual chanels memory nên khi cắm thêm (vào các khe chẵn/lẻ tương ứng), bạn đã đủ điều kiện để RAM hoạt động theo dual chanel, nhanh hơn hẳn!

trankhoa

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng mười 2007 lúc 10:29
Mình xài Sony Vaio FE855, hôm bữa thay thanh RAM 512MB thành 1GB, như vậy tổng RAM là 1,5GB. Sau khi gắn xong Base score từ 3.1 xuống còn 2.7, bất ngờ quá nên tháo ra luôn :D

tuanhauve

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng mười 2007 lúc 11:50
Bốc phét quá max điểm Base được 4.9 thôi (^.-).Len website Microsoft xem lại
Khung điểm Base Score cho Vista hiện tại từ 1 đến 5.9 bạn ạ!

The base scores currently range from 1 to 5.9. The Windows Experience Index is designed to accommodate advances in computer technology. As hardware speed and performance improves, higher base scores will be introduced. => Trích từ http://windowshelp.microsoft.com/Windows/en-US/Help/f59082f4-6385-4a61-ba7e-2de9625a780a1033.mspx

Bài viết cần bạn xem thêm

Lazada Vietnam Master card on Monday