Cần giúp đỡ về chia ổ đĩa

25 Tháng mười một 2007 lúc 20:00
Lúc trước xài xp máy em chia thành 3 ổ (C: 30 , D:30, E:26 ) . Giờ lên vista rồi thì ổ C thế thì quá ít ... em muốn lấy bớt bên ổ D và E để tăng dung lượng cho ổ C , có cách nào làm được như vậy ko ? ( lúc cài vista em cũng ko thấy chỗ nào giúp chia lại ổ đĩa như xp cả )
Mong mọi người chỉ giúp ... thanks

25 Tháng mười một 2007 lúc 20:24
bạn mua cái đĩa HD'Boot về tự làm được hết, nếu dữ liệu bên D không quan trọng hay có thể backup sang bên E được thì làm trước đi sau đó dùng PQ del 2 phân vùng C và D đi rồi tạo lại theo ý muốn
Cũng có thể cắt bớt D nhập vào C cũng đc với điều kiện 2 phân vugf này là 2 phân vùng liên tiếp và cách này rủi ro cũng khá cao

SuperUU

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng mười một 2007 lúc 23:18
Lúc trước xài xp máy em chia thành 3 ổ (C: 30 , D:30, E:26 ) . Giờ lên vista rồi thì ổ C thế thì quá ít ... em muốn lấy bớt bên ổ D và E để tăng dung lượng cho ổ C , có cách nào làm được như vậy ko ? ( lúc cài vista em cũng ko thấy chỗ nào giúp chia lại ổ đĩa như xp cả )
Mong mọi người chỉ giúp ... thanks
Vậy là hiện tại bạn xài Vista với ổ C - 30Gb

2 ổ còn lại là D - 30Gb và E - 26Gb

Làm từng bước sau nha bạn:

1. Bạn xem dữ liệu trong ổ D có thể chuyển hết sang ổ E được k, nếu chuyển được thì tốt, còn k được cũng k sao.

Giả sử chuyển dữ liệu từ D sang E k được:

2. Dùng Hiren's BootCD >>> vào Partition Tools >>> Acronis Disk Director Suite (Chương trình này trực quan như win và hỗ trợ định dạng NTFS rất tốt)

3. Resize ổ D sao cho phần trống nằm giữ C và D

4. Sau đó resize ổ C vào phần trống đó là OK

5. Thoát ra >>> Yes để chương trình thực thi là xong

Nếu ổ D còn trống quá ít mà ổ E còn trống nhiều thì bạn lập lại bước 3 và 4 cho 2 ổ D và E trước.

Khuyên bạn 1 câu: dữ liệu là cực kì quan trọng, vì vậy, nếu chưa rành lắm thì nhờ ai biết ngồi cạnh chỉ dùm, 1 lần là thành thạo ngay. :)

Chúc bạn thành công! :)

25 Tháng mười một 2007 lúc 23:20
Bạn khởi động dùng đĩa Hiren's BootCD, chọn phần Partition tool --> Có thể sử dụng Partition magic ( trên Hiren CD giờ là 8.0.5 ) hoặc sử dụng Acronis. Dùng 2 cái này rồi resize phân vùng lại là xong, thấy soft quảng cáo là không mất dữ liệu ( mình làm nhiều rồi mà chưa mất lần nào ). PQ có một số đĩa cứng nó không nhận được, toàn báo bad partition ( cả đĩa thành màu vàng ), còn Acronis tui thấy đĩa nào cũng OK :D

26 Tháng mười một 2007 lúc 08:49
Hihi .. thank tất cả mọi người , tối wa em mò mẫn cùng với hướng dẫn của mí bác cuối cùng cũng được .. em dùng Hiren's BootCD >>> vào Partition Tools >>> Acronis Disk Director Suite ... rồi chọn Increase , chọn ổ đĩa muốn tăng dung lượng , rồi chọn ổ đĩa sẽ bớt dung lượng rồi .... ok
Thank tất cả !

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhờ các bác kiểm tra hộ sao mình dùng trình duyệt Firefox thì vào Handheld không gõ được tiếng việt. Mình dung Unikey.Mĩnh gõ toàn bị mất ký tự. Các trang khác mình vẫn gõ bình thường ợ. Ví dụ: mình gõ " Bao giờ em có thể đăng bài đấu giá" thì khi gõ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday