Cần giúp đỡ về chia ổ đĩa

25 Tháng mười một 2007 lúc 20:00
Lúc trước xài xp máy em chia thành 3 ổ (C: 30 , D:30, E:26 ) . Giờ lên vista rồi thì ổ C thế thì quá ít ... em muốn lấy bớt bên ổ D và E để tăng dung lượng cho ổ C , có cách nào làm được như vậy ko ? ( lúc cài vista em cũng ko thấy chỗ nào giúp chia lại ổ đĩa như xp cả )
Mong mọi người chỉ giúp ... thanks

25 Tháng mười một 2007 lúc 20:24
bạn mua cái đĩa HD'Boot về tự làm được hết, nếu dữ liệu bên D không quan trọng hay có thể backup sang bên E được thì làm trước đi sau đó dùng PQ del 2 phân vùng C và D đi rồi tạo lại theo ý muốn
Cũng có thể cắt bớt D nhập vào C cũng đc với điều kiện 2 phân vugf này là 2 phân vùng liên tiếp và cách này rủi ro cũng khá cao

SuperUU

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng mười một 2007 lúc 23:18
Lúc trước xài xp máy em chia thành 3 ổ (C: 30 , D:30, E:26 ) . Giờ lên vista rồi thì ổ C thế thì quá ít ... em muốn lấy bớt bên ổ D và E để tăng dung lượng cho ổ C , có cách nào làm được như vậy ko ? ( lúc cài vista em cũng ko thấy chỗ nào giúp chia lại ổ đĩa như xp cả )
Mong mọi người chỉ giúp ... thanks
Vậy là hiện tại bạn xài Vista với ổ C - 30Gb

2 ổ còn lại là D - 30Gb và E - 26Gb

Làm từng bước sau nha bạn:

1. Bạn xem dữ liệu trong ổ D có thể chuyển hết sang ổ E được k, nếu chuyển được thì tốt, còn k được cũng k sao.

Giả sử chuyển dữ liệu từ D sang E k được:

2. Dùng Hiren's BootCD >>> vào Partition Tools >>> Acronis Disk Director Suite (Chương trình này trực quan như win và hỗ trợ định dạng NTFS rất tốt)

3. Resize ổ D sao cho phần trống nằm giữ C và D

4. Sau đó resize ổ C vào phần trống đó là OK

5. Thoát ra >>> Yes để chương trình thực thi là xong

Nếu ổ D còn trống quá ít mà ổ E còn trống nhiều thì bạn lập lại bước 3 và 4 cho 2 ổ D và E trước.

Khuyên bạn 1 câu: dữ liệu là cực kì quan trọng, vì vậy, nếu chưa rành lắm thì nhờ ai biết ngồi cạnh chỉ dùm, 1 lần là thành thạo ngay. :)

Chúc bạn thành công! :)

25 Tháng mười một 2007 lúc 23:20
Bạn khởi động dùng đĩa Hiren's BootCD, chọn phần Partition tool --> Có thể sử dụng Partition magic ( trên Hiren CD giờ là 8.0.5 ) hoặc sử dụng Acronis. Dùng 2 cái này rồi resize phân vùng lại là xong, thấy soft quảng cáo là không mất dữ liệu ( mình làm nhiều rồi mà chưa mất lần nào ). PQ có một số đĩa cứng nó không nhận được, toàn báo bad partition ( cả đĩa thành màu vàng ), còn Acronis tui thấy đĩa nào cũng OK :D

26 Tháng mười một 2007 lúc 08:49
Hihi .. thank tất cả mọi người , tối wa em mò mẫn cùng với hướng dẫn của mí bác cuối cùng cũng được .. em dùng Hiren's BootCD >>> vào Partition Tools >>> Acronis Disk Director Suite ... rồi chọn Increase , chọn ổ đĩa muốn tăng dung lượng , rồi chọn ổ đĩa sẽ bớt dung lượng rồi .... ok
Thank tất cả !

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
tuanibt MICROSOFT WINDOWS 0

Nội dung tương đồng

Lazada Vietnam Master card on Monday