Cần giúp đỡ về Vista Boot Manager !!!

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
10 Tháng hai 2007 lúc 22:48
Số là thế này ạ, lúc trước laptop của em nó có 2 partition FAT32 (C & D), sau đó em chia đôi C ra thành 2, 1 cái FAT32, 1 cái NTFS. Xong cài Vista lên cái partition NTFS đó. Cài vào rồi nhưng do gặp vấn đề trục trặc về driver của card màn hình rời (cụ thể là NVIDIA GeforceGo 7300), bây h quyết định tạm nghỉ chơi thằng Vista đến khi nào tìm ra driver thích hợp.

Em bắt đầu format partition NTFS đó đi, reboot, và vẫn thấy xuất hiện màn hình Vista Boot Manager với 2 lựa chọn là Earlier verison of Windows (windows XP) và Windows Vista, chọn vào XP thì vẫn bình thường, nhưng khó chịu cái chỗ là thằng Vista đâu còn nữa đâu mà lần nào mở máy cũng thấy cái đó, ngứa mắt lắm :(.

Nên em xin đc hỏi có bác nào biết cách edit cái Vista Boot Manager đó hoặc là xóa luôn, trở về cái Boot Manager truyền thống của XP ko ạ ? Vì trên XP mình có thể dễ dàng chỉnh cái file boot.ini, còn trên Vista này thì chịu, chả tìm thấy cái file nào cả, mà với lại cái partition cài Vista đã bị formatted, suy ra cái file boot đó đang nằm trên partition cài XP à :)

Cảm ơn các bác đã đọc và xin đc nhận ý kiến đóng góp :D

thanhnhan88

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
11 Tháng hai 2007 lúc 09:42
Rất đơn giản , bạn vào XP , vào properties củ computer , chọn thẻ Advanced , chọn Settings của Startup and Recovery , chổ default operating system: chọn earlier version... , chọn time to display list... là 1s (cái này phòng hờ thui vui mai mốt còn kip chỉnh, vì mình đang trong vista nên mình ko nhớ chính xác XP , mình nhớ là trong XP nó có cái setup , bạn vào đó xóa cái link của Vista-cái này nên rành 1 chút thì an tâm hơn)
Mai mốt lúc khởi động vào nó vào XP mà chỉ đợi chổ boot screen 1 giây thui , nếu ghet thì bạn cho nó 0s thì vào thẳng lun .

mkford

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
11 Tháng hai 2007 lúc 10:36
Đơn giản gì, kô biết đừng hướng dẫn, vào XP mà chỉnh được boot vista à? Đã format partition vista thì khó xử lý đấy.
Bạn dùng đĩa cài Windows XP, chọn phần recovery by console, và sau đó login bằng user administrator rồi gõ lệnh fixboot ở dấu nhắc và khởi động lại là như ý thôi !

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
13 Tháng hai 2007 lúc 20:14
Cảm ơn bác mkford ạ, em đã làm theo cách bác nói, nhưng có điều chưa hiểu chỗ login bằng user admin là sao, vì khi vào đó chỉ thấy cho mình lựa chọn partition để login thôi ... nhưng ko sao, bây h thì ok rồi ạ :D

mkford

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng hai 2007 lúc 16:01
Cảm ơn bác mkford ạ, em đã làm theo cách bác nói, nhưng có điều chưa hiểu chỗ login bằng user admin là sao, vì khi vào đó chỉ thấy cho mình lựa chọn partition để login thôi ... nhưng ko sao, bây h thì ok rồi ạ :D
Thế này nhá, nó cho bác chọn partition rồi nó sẽ bắt bác login bằng user administrator, lúc đó bác mới có console để gõ lệnh!

Bài viết cần bạn xem thêm

1. Đảm bảo rằng tai nghe bạn muốn sử dụng cùng được ghép nối với máy Mac qua Bluetooth và / hoặc được kết nối qua giắc cắm tai nghe.
>> Nếu bạn chưa có máy tính Mac hãy tham khảo máy [URL='https://viettech88.vn/tu-khoa/mac-like-new-gia-duoi-20-tri ...
Lazada Vietnam Master card on Monday