Cần tham khảo về speed của Compaq V3614AU

Các thớt khác của ASAP
16 Tháng một 2008 lúc 16:36
Con Compaq V3614AU AMD Turion 64 TL-58 1.9GHz của em có vấn đề như thế này,mấy Bro cho em tham khảo ý kiến với nhé:

Khi click phải vào My Computer-->Properties thì speed của máy có khi hiển thị là 798MHz và có khi thì 1.9GHz, dùng CPU-Z để kiểm tra cũng có tình trạng tương tự.

Như thế có vấn đề gì với con Compaq của em không vậy mấy Bro?
Em cảm ơn rất nhiều.

hunghiep

Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng một 2008 lúc 16:42
Con Compaq V3614AU AMD Turion 64 TL-58 1.9GHz của em có vấn đề như thế này,mấy Bro cho em tham khảo ý kiến với nhé:

Khi click phải vào My Computer-->Properties thì speed của máy có khi hiển thị là 798MHz và có khi thì 1.9GHz, dùng CPU-Z để kiểm tra cũng có tình trạng tương tự.

Như thế có vấn đề gì với con Compaq của em không vậy mấy Bro?
Em cảm ơn rất nhiều.
Thế này là bình thường mà nó tự nhảy tốc độ theo tải của CPU giống công nghệ SpeedStep của Intel.

Zanr Zij

Server - WS - Handheld Support
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng một 2008 lúc 17:13
Cái này là công nghệ PowerNow của AMD chứ ko phải SpeedStep của Intel đâu. Về cơ bản 2 công nghệ này là việc điều chỉnh tốc độc xung CPU ( với AMD là cả RAM ) theo yêu cầu xử lý của hệ thống nhằm tiết kiệm điện, qua đó kéo dài thời gian dùng pin - 1 yếu tố rất quan trọng với laptop.

Zanr Zij

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng một 2008 lúc 18:41
Đã nói là giống công nghệ của Intel roài. Cái này nó chỉ điều chỉnh nhân tần chứ ko phải là xung CPU nhá :p
OK! nhìn hơi nhanh 1 chút nên sót chữ "giống" ! Bạn giải thích dùm mình chữ "nhân tần", và sự khác nhau giữa nó với tốc độ xung nhịp của CPU đi nhé !

hunghiep

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng một 2008 lúc 18:58
Đối với các số nhân tần số xung nhịp CPU, có một số CPU có khả năng thay đổi số nhân. Trong số các CPU này có: bộ xử lý AMD Socket A (462) được sản xuất trước tuần thứ 40 năm 2003; AMD Athlon FX: AMD Socket 754/939(trừ model Sempron mới nhất). Bằng cách thay đổi số nhân tần số xung nhịp CPU, bạn sẽ có nhiều lựa chọn hơn trong quá trình overclock CPU. Ví dụ, nếu bo mạch chủ cũ kỹ của bạn không chấp nhận khoá tần số bus AGP và PCI, bạn có thể overclock CPU của mình bằng cách tăng số nhân tần số xung nhịp. Do bạn không hề can thiệp vào tần số bus, nên tần số bus PCI và AGP vẫn giữ nguyên tại giá trị danh nghĩa.

Ngoài ra bạn còn có thể làm cách khác: nếu CPU của bạn có số nhân tần số xung nhịp danh nghĩa lớn, bạn có thể hạ thấp nó xuống và nhờ đó có nhiều không gian hơn cho việc overclock bus. Việc này sẽ giúp tăng đáng kể tốc độ làm việc chung của hệ thống. Một số bộ xử lý AMD Socket A đã khoá cố định số nhân tần số xung nhịp, nhưng bạn vẫn có thể mở khoá nó hoặc biến những CPU này trở thành các bộ xử lý di động, cho phép bạn thay đổi số nhân.

hunghiep

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng một 2008 lúc 19:11
Nói theo cách nôm na thì như thế này nhá: CPU có tốc độ 1,73GHz khi chạy ở chế độ SpeedStep ở mức min là 800Mhz với xung đồng hồ là 133Mhz x 6. Khi chạy chế độ Full load sẽ là 133Mhz x 13 = 1,73Ghz. Hic còn thích giải thích cụ thể thì ra hàng cafe rồi anh em ta tranh luận vui hơn.
Thêm ví dụ khác nữa nếu xung nhịp là 100Mhz thì khi x 13 thì tốc độ max là 1,3Ghz.

Zanr Zij

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng một 2008 lúc 20:57
qua 2 post của bác, tóm lại thì khái niệm bác đưa ra trùng với ý của mình nói, ko có gì khác nhau cả, có chăng là khác nhau về thuật ngữ sử dụng. Bác có hiểu về CPU, Main nhưng diễn đạt chưa được gãy gọn và đầy đủ cho lắm. Hôm nào mời bác qua 15 Trần Hưng Đạo cafe với tớ AE ta đàm đạo nhé. Với AMD hãy gọi nó là PowerNow. Và những điều bác nói chưa liên quan nhiều đến công nghệ này đâu.

Bài viết cần bạn xem thêm

hình ảnh rất đẹp, cảm sự chia sẻ hữu ích của bạn
Lazada Vietnam Master card on Monday