Cẩn thận khi mua đồ điện tử tại Singapore!!!

Các thớt khác của doll

doll

NHẬP HỘI
Chào các bác, em xin kể câu chuyện em đi mua đồ ĐT tại Sing tháng trước cho các bác nghe. Các bác đọc xong có bảo em ngu cũng được, nhưng em vẫn kể, mong rằng không có ai trong forum gặp phải 'vận đen' như em!

Trong đợt đi Sing 1tháng rưỡi, em có mua được 3 thứ: Màn hình LCD, bộ wireless microphone và 1 digital camera.

1. Mua wireless microphone:
Bước vào cửa hàng to nhất, ngay tầng 1 Sim Lim, em chọn được 1 đôi mic ko dây. Giá ban đầu S$400, special offer S$199, mặc cả xuống được S$160, mic của Mỹ (người bán nói vậy, nhưng về xem kỹ thì chả thấy đề Made ở đâu!). Về nhà giật nảy mình, thấy 1 cái mic mới và một cái cũ! Gọi điện cho chủ hàng, họ nói ko có chuyện đó đâu, họ kiểm tra kỹ lắm rồi! Em tức tốc gọi taxi lên trả lại, họ mới đổi cho bộ mới. Hú vía, suýt phải xài đồ cũ!

Kinh nghiệm rút ra: kiểm tra THẬT KỸ hàng trước khi ra về!

2.Mua màn hình LCD:
Có 2 cái em ưng: Philips 17" 12ms, bảo hành tại Sing, 5 điểm chết trở lên đc đổi, S$399
Philips 17" 8ms, có loa, tặng dây DVI 69S$, bảo hành quốc tế, 1 điểm chết đổi ngay cái mới trong vòng 1 năm đầu, S$499

Em chọn cái thứ 2. Mở một hộp mới toanh, 1 điểm chết mờ mờ. Phải mở tới hộp thứ 4 mới chọn được cái ko có điểm chết nào. Phù!

Kinh nghiệm rút ra: Ko ham rẻ, nên chú ý khoản bảo hành khi mua LCD monitor

3.Mua digital camera:
Thấy trong Sim Lim nhốn nháo chả khác j "chợ Đồng Xuân" nhà mình, em thử lượn qua Mustafa center (gần nhà e). Khu chợ Ấn Độ này nổi tiếng là bán hàng rẻ.

Em đã nhắm sẵn và check giá con Canon Power Shot S2 IS trên Net, giờ chỉ đi xem chỗ nào bán rẻ thì mua.

Vào trong Mustafa, thấy đề đúng như trên website của Canon ben Sing, S$ 950, máy lại đóng trong túi nilon kín, ko được test. E ghét quá, chạy ra thử ngoài cửa hàng tư nhân đối diện Mustafa. Đây là cửa hàng lớn, chuyên kinh doanh máy ảnh và máy quay số, còn đề cả chữ 'WHOLE SALE' đỏ chói, rất to ngoài cửa.
Ông chủ hàng nói giá S$865, rẻ hơn giá trên website S$85. Ông này còn đưa ra một đống đồ phụ kiện như: lens, SD card,flash, case, batteries... làm e hoa hết cả mắt.

Sau khi test các chức năng và phụ kiện nguyên hộp xong, thấy mình ko hứng thú với mấy cái đồ linh tinh kia, ông ý gà e mua máy với cái thẻ SD 512 MB, 60x, giá S$165!

Em thì nhà quê ra tỉnh, từ trước tới giờ chưa mua thẻ nhớ bao giờ, nên cũng ko biết đắt rẻ ra sao, lại nghĩ 'nó bán máy cho mình rẻ những 85$, thì chắc cái thẻ nhớ cũng ko bán đắt hơn các hàng khác đâu!'. Thế là mắc lừa nó, mua luôn máy+thẻ+hộp+pin sạc hết S$1100, về nhà vẫn còn hí hửng mua được máy tốt, giá rẻ!!!

Ngồi nhà, e lôi máy ra nghịch, set ngày giờ. Ai dè bấm vào nút menu, không thấy cái j hiện lên trên màn hình!?! Sợ quá, e hộc tốc đem ra hàng, lão bán hàng bấm vài lần ko được, gọi cả 1 đứa khác ra bấm cũng ko được, đành đổi cho mình một cái mới toanh khác trong hộp.( Lúc này vẫn nghĩ là nó tốt!!! Nhục quá)

Khi về tới VN, em có thời gian xem phiếu báo giá của 1 cửa hàng máy tính trên Sim Lim, mới ngã ngửa người khi xem đến mục SD card! Cái 1GB, 60x, cùng hãng có S$140, mà mình mua 512MB, nó chém những S$155!!!

Tính ra thì giá máy gốc 950+80 thẻ=865+165 em mua, nhưng sao thấy uất ức quá, chỉ muốn đập cho tên bán hàng kia một trận! Mà tự dưng lại đâm lo về chất lượng của máy! (Vì lão bán hàng nói:'Ở đây bán 865, mày mua ở sân bay và Mustafa giá 950, còn nếu muốn mua giá rẻ như trên Sim Lim, tao cũng có loại 700, nhưng bên trong bị thay thế rồi!!!'). Không biết số em có bị lừa lấy cái máy S$700 mà lão ta nói ko, X-( !

Kinh nghiệm xương máu: CỦA RẺ LÀ CỦA ÔI! Ở đâu cũng có thể bị mắc lừa!

Đ/c của cái cửa hàng máy ảnh đây, Bác nào to khỏe thì 'đập' cho thằng bán hàng một trận hộ em nhé :D :
Perfect pix Camera & Video Pte Ltd, No 116 Syed Alwi Road Singapore 20768

lyenbinh

VICTORY
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
em cũng bị rùi ,mua cái BT headset ở lucky plaza,kô hợp vì hồi đó kô biết nên đem về nhà sau đó mới biết là thiếu cục xạc đt lại thì nó bảo là cái này bán riêng chứ kô có chung :|
mua cái WC nó cũng nói là of us nhưng về mở ra thì lại là made in china,chán
ở bên sing trả giá còn ghê hơn ở đây nữa cái vali nó nói 80 s$ trã 40 s$ chần chờ một lúc bán ngay mới ghê! cũng ở lucky plaza luôn

moneymind

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
lyenbinh said:
em cũng bị rùi ,mua cái BT headset ở lucky plaza,kô hợp vì hồi đó kô biết nên đem về nhà sau đó mới biết là thiếu cục xạc đt lại thì nó bảo là cái này bán riêng chứ kô có chung :|
mua cái WC nó cũng nói là of us nhưng về mở ra thì lại là made in china,chán
ở bên sing trả giá còn ghê hơn ở đây nữa cái vali nó nói 80 s$ trã 40 s$ chần chờ một lúc bán ngay mới ghê! cũng ở lucky plaza luôn

Orchard Road là khu chuyên phục vụ du khác. Chã có ai là local đến đó mua đồ cả. Bác đưa cổ vào cái Lucky Plaza đó thì nó chặt cho là phải rồi. Bọn ba tàu mà đưa đao lên thì tầm sát thương ghê ghớm lắm.

Lần sau đi nhớ PM cho em. Em mách nước cho một vài chổ mua. Tùy theo mua hàng gì mà đi cho nó đúng khu. Chung quy Singapore là một thành phố văn minh, an toàn cho việc mua sắm. Đừng vì "vụ án" Lucky Plaza mà không mua hàng nữa thì phí cuộc đời (qua Singapore mà không mua sắm thì làm gì???)

doll

NHẬP HỘI
Bây giờ mua Digital camera thì ở Nhật rẻ nhất, tiếp đến là Mỹ, tại Sing ko hề rẻ chút nào. Điển hình là cái Canon S2 IS của em, ở Mẽo bán có S$820, tại Sing bán S$950, nhưng do cụ Ông nhà em đi mua, mê quá nên đành khuân về, dù biết có khi ở VN rẻ hơn :d

lyenbinh

VICTORY
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
doll said:
Bây giờ mua Digital camera thì ở Nhật rẻ nhất, tiếp đến là Mỹ, tại Sing ko hề rẻ chút nào. Điển hình là cái Canon S2 IS của em, ở Mẽo bán có S$820, tại Sing bán S$950, nhưng do cụ Ông nhà em đi mua, mê quá nên đành khuân về, dù biết có khi ở VN rẻ hơn :d
em thấy cũng chưa chắc rẻ hơn việt nam đâu,được cái đa dạng có nhiều lựa chôn và thấy an tâm về chât lượng hơn thôi.

hainguyen

Chồng Péo
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Hic

Chú ở Sing đến 1 tháng mà gà thế

Mua ở SLS thì phải biết mặc cả, kiểm tra và kiên định chứ, mua đồ máy tính thì chứ vào cyber, Hardware, Fullwel chứ mua linh tinh ráng chịu

Mua DG thì chọn Alan shop ở SLS hoặc Funan, hoặc qua Penesula mà mua,

Đâu phải ở SING cái gì cũng No.1 đâu mà giờ lên đây than vãn

Check máy ảnh, cửa hàng uy tín thì vào www.clubsnap.org
PPC thì vô www.ppcsg.com

còn thông thường thì mời vào www.hardwarezone.com.sg nghiên cứu truớc đã nhé

HamDzui

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Làm thế nào để phân biệt/ phát hiện điểm chết trên LCD Monitor và trên PPC? Em chuẩn bị đi Sing 1 tháng .... Ngày 7/9 sẽ bay

voduy

GẮN KẾT
để fát hiện điểm chết , bác cho màn hình chuyển về mầu đen, hoặc trắng

nếu có 1 điểm ( or nhiều) kô hiện đúng màu đen or trắng => điểm chết

ducva

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Muốn tìm điểm chết trên LCD Monitor thử chạy chương trình đính kèm này. Trên PPC cũng 1 chương trình tương tự tại đây.

Tóm lại dead pixel không phải là vấn đề lắm nếu bạn dùng Monitor >= 19inc. Tuy nhiên cần chú ý hiện tượng back light bleeding, tức là các góc, cạnh màn hình sáng hơn trung tâm khi hiển thị mầu đen, gây khá khó chịu khi xem những bộ phim có tông mầu tối. Tuy nhiên chỉ khi chạy lâu nóng máy nó mới xảy ra hiện tượng này - thường các monitor sử dụng LCD Panel của LG-Philips hay bị... cụ thể là con Dell UltraSharp 2001FP tôi đang dùng.

Chớ tham rẻ mà mua những màn hình có ít giao tiếp, nên mua những màn có DVI và thêm S-video, Component thì càng tốt, HDTV ready thì tuyệt nữa ;)

Chúc bác chọn được màn hình ưng ý

Attachments

• DPB.zip
    26 KB · Đọc: 18

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.