Cần tìm pin cho Treo 600

9 Tháng hai 2007 lúc 21:12
Chú treo của em rời sạc là không nhận mạng nữa, theo lời anh Hiệp thì treo 600 của em bị hư pin rùi. Bác nào biết chỗ bán hay độ (chế) chỉ cho em với . Em cảm ơn rất nhiều :) Mệt ghê mua xài chưa được 2 ngày mà đổ đủ thứ bệnh . Chán quá
Xin liên lạc : 093.8.1954.01

chulun9

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng hai 2007 lúc 05:51
Sao bác không hỏi thử bác cuhiep xem, còn k thì tìm anh em nào có treo600 mà không dùng đc, thì mua lại cục pin vậy, chúc bác mau tìm đc pin nhé ...

10 Tháng hai 2007 lúc 08:00
Hic nhớ hôm bữa có đọc 1 bài có bác nói " làm pin cho treo 600 giờ không còn khó nữa . Bạn nào cần xin liên lạc : xxxxxxxxxx" Em quên mất đọc được ở đâu rùi :( Search mòn mắt chưa ra :(

10 Tháng hai 2007 lúc 08:40
Link bác cho em không vào được bác ơi
Em bị lừa đảo bác ạ. Giờ ôm luôn con này. Em không thể tự làm pin được :( Nên em phải kiếm bác nào có tay nghề làm giúp em với :( Khổ thật .

duykhuong

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng hai 2007 lúc 09:17
Link bác cho em không vào được bác ơi
Em bị lừa đảo bác ạ. Giờ ôm luôn con này. Em không thể tự làm pin được :( Nên em phải kiếm bác nào có tay nghề làm giúp em với :( Khổ thật .
Đây nè bác mình pót lên luôn. Ráng làm đi bác nhé. mua lại pin cũ chắc xài cũng kô lâu đâu.
24-09-06, 06:56 AM

NOBITA
Gà còn trong trứng Tham gia ngày: Nov 2004

"Độ" pin cho Treo600

--------------------------------------------------------------------------------

Em có con Treo600 chai pin vứt lăn lóc cả năm nay mà không tìm được pin các bác ạ. Hỏi mua đủ nơi, thậm chí ghiền quá phải mua lại 1 con khác bị bể màn hình để lấy pin mà cũng không xong (vì người ta cũng xài chán chê cục pin này rồi). May thay nhờ thay pin qua lại mà em có ý tưởng chế lại pin cho con này.
Nhưng không biết trong forum này đã có thread nào chỉ cách chế pin lại cho Treo600 chưa nhỉ, nếu mà có rồi thì em đúng là "múa rìu qua mắt thợ". Hehe. Nhưng em nghĩ những gì em chia xẻ ở đây sẽ có ích cho nhiều người dùng Treo600 khác ạ.

1/ Về cục pin:
Pin zin của Treo600 là loại pin zippo, loại này dung lượng cao, rất khó kiếm trên thị trường. Nếu bác nào tìm được cục pin cho laptop hiệu Twinhead (đời Petium MMX đến Pentium II) hẳn sẽ rất hạnh phúc vì cục pin của laptop này được hình thành từ 6 cục pin y hệt pin của Treo600. Rất tiếc là mình có cục pin này nhưng đã .... vất trước khi có Treo600 vì không biết phải dùng vào việc gì, để tổ chật nhà.
Để tìm pin thay thế, anh em tìm loại pin BL-5C, tốt nhất là tìm được pin Koracel chính hãng vì những cục pin này đảm bảo về chất lượng.

2/ Tháo pin Treo600:
Công việc này khá dễ dàng, trong lúc tháo nhớ đầu tiên phải tháo sim lẫn nắp sim, thẻ nhớ, bút rồi mới tháo ốc nhe các bác. Quên tháo nắp sim là một tai họa đấy, có thể anh em sẽ làm hỏng phần tiếp xúc giữa sim với máy hoặc tệ hơn là gãy nắp sim đấy.
Anh em nào còn nhát tay xin vào đây down video clip hoặc Guide chỉ cách tháo pin cho Treo600 này:
http://www.gethightech.com/Merchant2...tegory_Code=RD

3/ Chế pin mới:
Pin BL-5C rất thích hợp để chế tạo cho Treo600. Anh em cần có 2 cục để bảo đảm được dung lượng cho hoạt động của Treo. (Xem hình 1)

Trong cục pin này có mạch điều khiển, bạn cần tháo mạch này ra bởi nếu vẫn để mạch này sau này này Treo sẽ báo dung lượng không chính xác, xạc pin cũng không chính xác luôn (thấy xạc rất mau đầy). Pin zin của Treo có mạch điều khiển xạc nằm ngoài, mạch này cần phải giữ lại để hàn qua cục pin mới để việc xạc được chính xác.

Cách tháo mạch điều khiển pin BL-5C rất dễ, chỉ cần dùng giũa móng tay rạch bỏ lớp giấy rồi dùng tay tách vòng nhựa bao quanh cục pin. (Xem hình 2)
Khi tháo nhớ tháo luôn cả dải kim loại hàn dính mạch pin này vào cục pin.

Dùng keo dán 2 cục pin lại với nhau (Xem hình 3). Cạo sạch chỗ tiếp xúc ở cực dương và cực âm của pin để mối hàn sau này được tốt. (Cực âm chọn ngay dưới đáy pin). Cực dương thì phải giữ lại miếng giấy che ngăn cách giữa cực dương và vỏ máy như trong hình.

3/ Bước cuối cùng:
- Tháo mạch điều khiển pin từ cục pin zin ra, thay 2 dải kim loại ở 2 cực của mạch này bằng 2 đoạn dây điện để dễ hàn vào cục pin mới.
- Hàn nối 2 cực dương của pin mới lại với nhau.
- Hàn nối 2 cực âm của pin mới lại với nhau. 2 công đoạn này phải làm tốt vì chỉ cần một trong 2 mối hàn này bị hở thì cục pin mới này sẽ không đủ dung lượng cho Treo làm việc (vì lúc này chỉ còn 1 cục BL-5C hoạt động mà thôi).
- Hàn mạch điều khiển này vào cục pin mới, chú ý đầu âm - dương. Đây là công đoạn khó khăn nhất vì phải hàn sao cho gọn và nhanh vì nếu hàn lâu sẽ làm nóng mạch này, dẫn đến hỏng IC điều khiển trên mạch. Tốt nhất là dùng loại chì để hàn điện thoại vì loại chì này mảnh, dễ nóng chảy.

4/ Gắn pin mới này vào máy. Ráp máy lại như cũ.

5/ Sạc pin cho máy đến lúc báo đầy. Đến lúc đầy rồi vẫn sạc tiếp khoảng 1h nữa rồi mới đem dùng. Dùng đến lúc cạn pin mới sạc lại và cũng sạc theo như lần 1. Xài và sạc như vậy khoảng 3 lần để cho pin thật no. Từ lần thứ 4 trở đi anh em sẽ thấy là sạc rất lâu pin mới đầy (y như pin zin) và xài thì .... TRỜI ƠI SƯỚNG.

Mình đã xài 2 tuần nay, thấy rất ok. Vậy là cục chặn giấy lại trở thành cái điện thoại.

10 Tháng hai 2007 lúc 16:41
Em không biết gì về mạch điện, đọc xong em vẫn không hiểu (TT) (với lại run tay không dám làm) :(
Mà em vẫn không hiểu lắm, con treo của em rời khỏi cục sạc là không thể xài chứ năng phone được nhưng chức năng palm lại vẫn rất tốt, có khi 4,5 ngày vẫn chưa hết pin thế thì tại sao lại gọi là chai pin hay hư pin nhỉ :confused: Không hiểu không hiểu???

TreoLove

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng hai 2007 lúc 04:17
Em không biết gì về mạch điện, đọc xong em vẫn không hiểu (TT) (với lại run tay không dám làm) :(
Mà em vẫn không hiểu lắm, con treo của em rời khỏi cục sạc là không thể xài chứ năng phone được nhưng chức năng palm lại vẫn rất tốt, có khi 4,5 ngày vẫn chưa hết pin thế thì tại sao lại gọi là chai pin hay hư pin nhỉ :confused: Không hiểu không hiểu???

Nếu vậy, máy của bạn chỉ bị lỗi firmware. Muốn chắc ăn thì tìm ai xài 600, mượn cục pin của họ đang xài tốt, gắn vào. Nếu xài như bình thường thì do pin của bạn hư. Nếu không thì hard reset, nếu vẫn không hết nữa thì dl firmware upgrade.

Lưu ý: khi rút pin sẽ mất toàn bộ dữ liệu.

catenaccio

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
13 Tháng hai 2007 lúc 15:18
Đây nè bác mình pót lên luôn. Ráng làm đi bác nhé. mua lại pin cũ chắc xài cũng kô lâu đâu.
24-09-06, 06:56 AM

NOBITA
Gà còn trong trứng Tham gia ngày: Nov 2004

"Độ" pin cho Treo600

"Expurgated text"

Mình đã xài 2 tuần nay, thấy rất ok. Vậy là cục chặn giấy lại trở thành cái điện thoại.
Công nhận là tuyệt, mình chưa phải thực hiện phương pháp này đối với con Treo600 của mình, nhưng biết thêm một sự tùy biến cho "hoàng tử cóc".

Bài viết cần bạn xem thêm

Lazada Vietnam Master card on Monday