Cell Pin cho Laptop, thấy hay hay copy cho AE tham khảo.

Các thớt khác của asiatrung

asiatrung

Tuyệt Tình Cốc
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng hai 2008 lúc 00:37
Đọc bài này thấy cũng hay hay nên copy wa đây để Anh Em tham khảo.

Hiện nay do nhu cầu xài máy tính cá nhân càng nhiều nên ai ai cũng trang bị cho mình 1 chiếc Laptop để phục vụ cho công việc, cũng như giải trí. Song song đó là việc ra đời rất nhiều các dịch vụ sữa chữa, bảo trì và nâng cấp máy tính xách tay. Ở đây mình xin đưa ra vấn đề cụ thể là làm lại Pin ( hay còn gọi là thay Cell ) cho chiếc Laptop.
Pin là năng lượng duy nhất để cung cấp cho Laptop khi kô có điện trực tiếp, lúc pin hoạt động liên tục sẽ sinh ra nhiệt rất cao ( có thể gay cháy nếu gặp Pin dõm đấy) vì thế cục Pin phải đáp ứng đầy đủ những yếu tố về chất lượng cũng như độ bền cao và được kiểm tra nghiêm ngặt trước khi xuất xưởng. kô xa xôi gì, năm vừa rồi các tập đoàn máy tính nổi tiếng như DELL, SONY,SAMSUNG,.... đã cho thu hồi hàng loạt Pin do kô đủ chất lượng, đã gây cháy Laptop ( vừa tìm được cái link ).
http://dantri.com.vn/cong-nghe/Pin-laptop-cua-Samsung-boc-chay/2008/2/219770.vip
Do nhu cầu kinh tế, người dùng thường thay lại Cell Pin sau 1 thời gian sử dụng ( Pin bị chai ) vì mua cục Pin mới chính hãng thì giá khá cao.
Vài vấn đề cần lưu ý khi thay Cell.
- Cell được thay thế phải là Cell có thương hiệu, có ghi nhãn mác đầy đủ trên viên Cell ( Sony, Panasonic, Samsung,.... ) bởi vì Cell chính hãng thì chất lượng cao mà mức rủi ro lại rất thấp.

Cell kô có thương hiệu thường có xuất xứ kô rỏ ràng và thường là Cell tái chế ( dùng Cell cũ để phục hồi sau đó đóng vỏ nhựa bên ngoài mới lại )
loại này xài rất kém, mau chai và dễ phát sinh cháy nổ do đã wa sử dụng ).

Giá 1 Cell chính hãng dao động từ 3.5$ đến 8$, tùy theo mAh cao hay thấp, link tham khảo Cell 3.6V dòng 2400mAh hiệu Samsung.
http://cgi.ebay.com/1-PC-of-Li-Ion-SAMSUNG-18650-3-6V-2-4Ah-Cell-with-Tabs_W0QQitemZ280166126447QQihZ018QQcategoryZ64472QQrdZ1QQssPageNameZWD1VQQ_trksidZp1638.m118.l1247QQcmdZViewItem
Thiết nghĩ nếu thay Cell noname dù giá cả có rẻ hơn chút ít ( chẳng đáng là bao ) nhưng rủi ro cho Laptop là khá cao và độ bền khá thấp, nên khi thay Cell các bạn nên yêu cầu chủ Cơ Sở cho mình kiểm tra các Cell đã được thay thế xem có phải là Cell chính hãng kô rồi hẳn dán cục Pin lại ( mích lòng trước cho chắc ăn, nhiều khi họ độ Cell nữa củ nữa mới vô kô chừng. vì sự nghiệp chiếc Laptop thân yêu nên phải thế thôi ).
Chúc các bạn luôn gặp may mắn !!!
Link chính của chủ nhân đây : http://5giay.com/showthread.php?t=118849

28 Tháng hai 2008 lúc 12:40
nhiều khi chính ông thợ thay cell cũng ko biết xuất xứ của cell mình đang thay ấy chứ,do non tay nghề hay do một yếu tố khách quan nào đó...lúc đó thì khổ chủ chỉ biết kêu trời mà thôi.Nhân đây mới thấy khi đi mua pin mới cũng khó mà phân biệt được pin nào thay cell,pin nào còn zin từ nhà sản xuất :(

28 Tháng hai 2008 lúc 17:27
Laptop dùng với adapter thì có nên tháo pin ra ko nhỉ. Tháo thì mệt, mà ko tháo thì ko rõ dòng điện nó cấp thẳng cho máy (pin đầy 100%) hay là cấp gián tiếp qua pin, nếu gián tiếp qua pin thì có vẻ hao tổn sức lực pin quá nhỉ :D

29 Tháng hai 2008 lúc 00:02
Về nguyên tắc xài adapter thì tháo pin ra cho đỡ chai pin
Nhưng mà nói thật làm thế thì cực quá =))
Chấp nhận mấy năm thay pin 1 lần cũng đc. PIN bây giờ rẻ ko ấy mà
em nghĩ tháo pin ra thì tuổi thọ pin cũng bị giảm đó, nên xạc và xả pin khoảng 1-3 lần/ tháng là tốt nhất.
@asiatrung: anyway, thanks pác cóa bài viết bổ sung thêm thông tin về cell của pin rất đáng đọc.

acer_amd_lap

Presale
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng hai 2008 lúc 02:52
Các bác cho em hỏi làm sao phần biệt cell PIN china xịn và china đểu hả các bác, tại em thấy ngay cả pin chính hãng giờ hầu hết cũng made in china rùi :D.
Thêm 1 câu nữa là liệu lên 9 cell = fix mạch 6 cell được ko các bác, hay phải mua mạch mới. Ý em là up con 6 cell chính hãng thêm 3 cell thành 9 :D.

asiatrung

Tuyệt Tình Cốc
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng hai 2008 lúc 09:29
Các bác cho em hỏi làm sao phần biệt cell PIN china xịn và china đểu hả các bác, tại em thấy ngay cả pin chính hãng giờ hầu hết cũng made in china rùi :D.
Thêm 1 câu nữa là liệu lên 9 cell = fix mạch 6 cell được ko các bác, hay phải mua mạch mới. Ý em là up con 6 cell chính hãng thêm 3 cell thành 9 :D.
Mún phân biệt Pin dõm với Pin xịn thì cũng ko khó lắm, nhưng điều cần thiết là Bác phải biết được loại nào xịn trước cái đã, lúc đó Bác nhìn cục Pin dõm sẽ nhận thấy được khác biệt ( hình thức, mẫu mã, ... ). Cũng giống như con xe Wawe Nhật với Wawe hàng Tàu dzậy đóa :D:D, chạy lướt wa là Bác nhận ra ngay.
Đa số hàng đều Made in China cả, nhưng hàng chính hãng thì chất lượng khác với hàng trôi nổi.
Pin 6 cell có thể up lên được 9 cell, mắc song song thêm 3 cell nữa vào 6 cell dzin, số mAh tăng số Vol thì ko đổi, kéo dài thời gian sử dụng của Pin.
Thân !!!

Two2xist

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng hai 2008 lúc 10:47
Mún phân biệt Pin dõm với Pin xịn thì cũng ko khó lắm, nhưng điều cần thiết là Bác phải biết được loại nào xịn trước cái đã, lúc đó Bác nhìn cục Pin dõm sẽ nhận thấy được khác biệt ( hình thức, mẫu mã, ... ). Cũng giống như con xe Wawe Nhật với Wawe hàng Tàu dzậy đóa :D:D, chạy lướt wa là Bác nhận ra ngay.
Đa số hàng đều Made in China cả, nhưng hàng chính hãng thì chất lượng khác với hàng trôi nổi.
Pin 6 cell có thể up lên được 9 cell, mắc song song thêm 3 cell nữa vào 6 cell dzin, số mAh tăng số Vol thì ko đổi, kéo dài thời gian sử dụng của Pin.
Thân !!!
Xin bổ xung chút nhé Bác trung
Mạch pin 6 cell mà muốn nâng lên 9 cell ngoài việc lắp song song thêm 3 cell còn phải set lại rom ( Board pin ) nữa nhé ... cái này thì đòi hỏi phải có tools mới làm được
Vd : 6 cell set 4400mAh ....lúc đó chip xữ lý cho dòng ra 4400mAh
Tương tự : 9 cell set 6600mAh-7200mAh ( tùy loại cell )
Nếu không set như trên thì hiệu quả cho việc nâng 9 cell không cao lắm ...vì Pin li-on dòng nạp và xã điều thông qua mạch xữ lí cả ...
Thân

linhldv

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
29 Tháng hai 2008 lúc 17:03
xin chia sẽ thêm tí khinh nghiệm từng trải của em là khi thay pin các bác đừng nân ham rẻ mà tìm đến nhưng chỗ ko có tên tuổi để làm, em đã dc 1 bài học từ việc đó, số là lúc trước cái laptop còi của em hư pin em nghe nói có 1 bác trên Q.10 mod lại pin giá rẻ, thế là xách đi làm, 2 ngày lấy về, ngồi tét thì phải chờ cho pin charge đầy vì nó kiu pin mới chưa sạc đầy, đem về sạc mãi chỉ dc 40% và em cứ phải đi tới đi lui chỗ đó đó để sửa cục pin hết lần này đến lần khác.

Bài viết cần bạn xem thêm

Những hiểm họa tiềm tàng từ VGA "trâu cày"
VGA (Video Graphics Adapter) hay card màn hình là mảng linh kiện quan trọng bậc nhất trong một bộ máy tính hoàn chỉnh, đặc biệt khi người dùng sử dụng máy tính cho những tác vụ đòi hỏi tốc độ xử lý đồ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday