Chạy Vista bẳng ổ cứng ngoài qua USB

thangkv

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng chín 2007 lúc 13:16
Máy em đang sài XP nhưng không thể bỏ được vì liên qua đến công việc, em định mua 01 ổ cứng ngoài và cài khởi động Vista cho nó để nghịch thử Vista xem sao( thấy nhiều bác ca ngợi quá). Làm như vậy có được không. Bác nào biết vui lòng chỉ dùm. Máy em T60 , ram 1G.
Xin cảm ơn

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng chín 2007 lúc 15:23
Bạn vẫn có thể sử dụng hai hệ điều hành này song song mà kg ảnh hưởng gì đến công việc cả, chỉ cần khoảng 20G đĩa cứng trống là cài Vista được rồi. VistaBootPro sẽ cho phép bạn chọn hdh khi khởi động chứ còn dùng USB chậm lắm kg được đâu.

27 Tháng chín 2007 lúc 16:47
Ổ cứng ngoài xài USB 2.0 có sử dụng được kh các bác, em cũng muốn dùng để cài Linux, nhưng kh biết Linux có nhận ra không? cái này phụ thuộc main hay hệ điều hành vậy các bác?

HDcam

HHVN - UNTITLED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng chín 2007 lúc 19:02
Cái này phụ thuộc vào mainboard và cả Bios nữa, như cái Vaio của mình lúc trước kg boot được từ USB sau khi update bios của dòng cao hơn thì lại được . Bác Mit ơi Firewire tức là IEEE1394 chứ hả bác ?

SuperUU

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng chín 2007 lúc 20:06
Cái này phụ thuộc vào mainboard và cả Bios nữa, như cái Vaio của mình lúc trước kg boot được từ USB sau khi update bios của dòng cao hơn thì lại được . Bác Mit ơi Firewire tức là IEEE1394 chứ hả bác ?
Nó đó Bác :D

Chưa bao giờ thử cài HĐH trên ổ cứng di động hết nhưng em thấy bỏ ra 1h chia đĩa rồi cài trực tiếp trên HDD thì hay hơn chứ :)

27 Tháng chín 2007 lúc 20:25
USB2 và FireWire tốc độ na ná nhau (trừ khi là FireWire800 mà thứ này đắt tiền và ít phổ biến hơn Firewire400) nên chạy Vista đều sẽ chậm. Nếu máy có 2GB RAM thì chắc là ok, chỉ khởi động chậm thôi vì thông tin nó lưu vào RAM chính nên chỉ khi đọc đĩa mới chậm thôi.

Em hiểu tâm sự bác chủ topic tại xài máy cơ quan rất bất tiện, cái gì cũng block chứ đừng nói là cài Vista mới, không khéo công ty đuổi việc chứ chẳng chơi.

duy_ctytvxdkg

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng chín 2007 lúc 13:01
Mình đang dùng ổ cứng di động chạy phần mềm máy ảo VMWare trên đó mình cài 2 hệ điều hành win2000 và vistar. Bình thường mình vẫn chạy XP đến khi nào thích thì cắm ổ vào và chạy 1 trong 2 cái kia. Bạn làm thử xem. :D :D :D

Lazada Vietnam Master card on Monday