Chỉ cho mình cách tính xác suất với!

Các thớt khác của hungdu

Kevin7417

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
huypt said:
@Kevin: Vậy phương pháp loại suy của bạn xác suất loại được câu sai cho một câu hỏi bất kỳ là bao nhiêu?
Hic..em ko giỏi toán, với lại xa trường xa lớp lâu nên kiến thức trả thầy gần hết rồi :)
Em chỉ suy luận theo logic thôi bác ạ.. loại suy bằng kiến thức tổng hợp, oài.. cái này là thế mạnh của em, trên trời dưới đất cái gì cũng muốn biết nên cái gì đọc được lọt vào tay là ko bỏ sót => kiến thức tổng hợp là điều kiện tiên quyết để thành công trong các loại game show như Rồng Vàng, em nghĩ thế ;)

Còn cách tính lý thuyết sẽ ra con số % chính xác nhưng khó áp dụng cho các kiểu thi thế này => ko thực tế.
Về loại nào dễ hơn thì em khẳng định "Ai là triệu phú" dễ hơn, chẳng cần tính toán gì sất cũng tìm ra câu trả lời: chọn 1 trong 2 dễ gấp đôi chọn 1 trong 4, và dễ gấp rưỡi chọn 1 trong 3.
Xin hết ạ.

hungdu

Viết 999 bài thôi...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Kevin7417 said:
Về loại nào dễ hơn thì em khẳng định "Ai là triệu phú" dễ hơn, chẳng cần tính toán gì sất cũng tìm ra câu trả lời: chọn 1 trong 2 dễ gấp đôi chọn 1 trong 4, và dễ gấp rưỡi chọn 1 trong 3.
Xin hết ạ.

Nhưng đây là 1 trong 4, sau đó là 1 trong 3. Đúng là theo cảm tính ai cũng nói là 1 trong 2 dễ hơn nhưng mình muốn tính theo xác suất cơ, đang nói lý thuyết mà! Bác nào có biết web nào có giúp tính xác suất thì chỉ mình với!

handheld_lover

GÂY DỰNG
Đồng ý với huypt. tôi diễn đạt lại đơn giản hơn:

tôi nói về khả năng RV:
cách 1:
xác suất trả lời đúng = lần 1 đoán đúng hoặc lần 1 đoán sai nhưng lần 2 đoán đúng= 1/4 + 3/4 x 1/3 = 1/2

cách 2:
xs trả lời sai = lần 1 đoán sai lần 2 cũng sai nốt :D = 3/4 x 2/3 = 1/2

---->> cả 2 chương trình cho người chơi kết quả xs như nhau dù cảm giác ALTP dễ hơn!

DigitalWorld

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Đồng ý với huypt và handheld lover mặc dù mới nghe sơ qua yenhaiPDA lý luận đúng chứ không sai (cảm giác có vẻ đúng).

Thật ra, để dễ hiểu, nên thấy rằng trong Rồng Vàng dù bạn được 2 lần khác nhau (lần lượt) nhưng có khác gì trường hợp bạn được chọn 2 câu cùng lúc trong tổng số 4 câu? Như vậy xác suất sẽ là (1+1)/4 = 1/2.

Tương tự giống bài toán: có 4 quả bóng trong hộp kín, trong đó 3 quả xanh và 1 quả đỏ, bạn được bốc lần lượt 2 lần mỗi lần 1 quả để có được quả đỏ. ==> dù bạn bốc 2 lần khác nhau hay bốc cùng lúc xác suất cũng sẽ là 2/4 = 1/2 (chọn cùng lúc hay chọn cách nhau 10 tiếng đồng hồ cũng có khác gì nhau đâu, miễn là trong khi chọn 2 quả phải có ít nhất 1 quả đỏ là được)

Còn Ai là triệu phú thì thấy rõ cũng bằng 1/2.

Tuy nhiên, vì đây là câu đố (chứ không phải là quả bóng - vì trong bài toán quả bóng bạn sẽ không thể suy luận được mà chỉ là xác suất thôi) nên càng ít câu thì suy luận càng dễ hơn nên có thể nói là trên thực tế thì Ai là Triệu Phú sẽ dễ hơn (như bạn yenhaiPDA nói).

nobita

THÀNH VIÊN DANH DỰ
Chà, có tý thế mà rắc rối ghê! Cái này đúng là phải có công thức. Nhưng bác DW dĩen đạt dễ hiểu hơn huypt.

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt