Chi phí khi đặt hàng laptop từ nước ngoài?

Các thớt khác của harrypoter

harrypoter

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
10 Tháng một 2008 lúc 06:23
Em đang định mua 1 con laptop chừng 1500$. Nếu em đặt hàng ở nước ngoài thì khi nhập khẩu sẽ phải chịu nhưng loại thuế gì và bao nhiêu? Chi phí vận chuyển là bao nhiêu? Mong bác nào có kinh nghiệm chỉ dẫn. :)

denmos

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
10 Tháng một 2008 lúc 08:25
1. Đầu tiên là phải chịu thuế GTGT của Mỹ, theo từng bang khoãng từ 4%-9%.
2. Thuế nhập khẩu máy tính xách tay tại Việt Nam hiện tại là 10% (tham khảo thêm thông tin chính thức từ vnexpress.net).
3. Kế đến là phí vận chuyển thì tùy khối lượng và cân nặng của máy. Nhưng sẽ có giá khoảng 150$ trở xuống (DHL ground Shipping).
4. Những website bán hàng trực tuyến ở Mỹ sẽ không chấp nhận địa chỉ shipping tại VN. Nên bro phải cần có người quen đặt hàng bên Mỹ và gửi về VN cho.

Vài lời khuyên:
1. hiện nay tại HCM có một số công ty nhận đặt hàng bên Mỹ và giao tại Tp.HCM, Chất lượng dịch vụ thì chưa rõ (bro tham khảo thêm qua google.com.vn)
2. Hàng xách tay từ Mỹ về VN được rao rất nhiều trên các diễn đàn. Laptop trên HHVN cũng rất phong phú --> bro có thể tìm thấy cấu hình cần tìm. Đặc điểm chung của hàng xách tay là số lượng rất hạn chế và phải bỏ khỏi thùng để có giá tốt (do không phải đóng thuế nhập khẩu).

Thanks, denmos 1-512-217-7361!

Vinhlocexp

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
10 Tháng một 2008 lúc 08:59
theo em biết phải chịu thuế tại VN tổng cộng là 15%.10% + 5%.thuế nhập khẩu + VAT.và em nghe nói phí SHip là 50usd àh.bác đặt em 1500 về đến đây cũng bộn àh.Mình định đặt 1 em 1250 ra đến 1600.mình nhờ Cty đặt dùm

Vinhlocexp

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
10 Tháng một 2008 lúc 09:51
Nhân tiện bạn cho mình hỏi luôn vụ VAT và thuế nhập khẩu
Thực ra khi mình mua có nhất thiết phải chịu thuế VAT tại VN không.vì theo mình biết tại 1 số cửa hàng nếu bạn không lấy hóa đơn thì sẽ không tính 5% VAT vào giá của bạn.vậy mình có phải tính 5% VAT không các bác nếu em không lấy hoá đơn
hay là bắc buộc phải có

10 Tháng một 2008 lúc 10:57
vậy là anh ko hỉu rùi,thuế có 2 loại khi làm sổ sách kế toán,thuế đầu vào và thuế đầu ra,thuế đầu vào là tính trên giá nhập vào,ví dụ anh mua cái máy 1200 thì thuế là 1200x5/100=60,khi quyết định giá bán là 1500 thì thuế đầu ra sẽ là 1500x5/100=75.Thực ra khi anh đã nhập vào rồi thì phải có hóa đơn xuất bán,nghĩa là phải 5% vat khi bán nữa,nhưng có 1 vấn đề là cửa hàng(thường là vậy,chứ công ty nó ít làm vậy) lại xuất hóa đơn bán lẻ(giống biên nhận hơn) cho đối tượng khách lẻ ko cần hóa đơn đỏ,nhưng có 2 vấn đề là giá có khi xêm xêm hoặc rẻ hơn 50% tiền thuế của cửa hàng có tính thuế

ATiger

тигры
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng một 2008 lúc 13:02
Bác nên nhờ người quen mua rùi cầm về là tốt nhất. Hoặc ship về dạng bưu phẩm thì sẽ ko phải chịu thuế đâu. Người nhà em toàn gửi thế mà ko thuế má gì hết, chỉ tính tiền vận chuyển theo cân nặng ở bưu cục thôi.

Vinhlocexp

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
10 Tháng một 2008 lúc 13:43
Nhưng hiếm khi có người về lắm bác àh
Còn việc gửi bưu phẩm chỉ thích hợp cho những vật ít tiền.Laptop gửi dễ bị thất lạc lắm bác ơi.rủi ro rất cao
swatgibl : Mình hiểu rồi.Như vậy thì tùy công ty mình sẽ được giảm phần 5% phí VAT phải không các bác

harrypoter

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
10 Tháng một 2008 lúc 16:48
Mình cũng đang tính nhờ đứa bạn bên Mỹ gửi về dưới dang bưu phẩm. Nghe bác
Vinhlocexp nói là dễ bị thất lạc thấy ghê quá. Nhưng hình như bưu điện cũng có hình thức gửi bảo đảm mà đúng không? ( Tức là trả thêm tiền để bảo đảm hàng được gửi về đúng địa chỉ, người nhận thì sẽ phải trình chứng minh nhân dân khi nhận hàng, nếu không có người nhận thì hàng sẽ được gửi trờ lại cho người gửi). Ở VN thì có hình thức gửi như vậy. Không biết khi gửi từ Mỹ về thì có gứi bảo đảm được như vậy không ta ???:confused::confused:

Vinhlocexp

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
10 Tháng một 2008 lúc 18:04
Mình nghe nói dễ thất lạc lắm đó.nhiều lý do lắm và bạn biết không.Nó sẽ bồi thường khi bị thất lạc,nhưng chi phí bồi thường rất thấp.Nếu nó đáng tin cậy thì mọi người đã dùng cách này rất nhiều phải không các bác,Em cũng không rành cho lắm.vì nghe nói các công ty chỉ toàn nhập chính thức thôi.Vấn đề Ship về VN còn nhiều cản trở lắm

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
09-09-09 HANDHELD CAFÉ 32

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Trước tiên phải cảm ơn Samsung vì chiếc TV LCD đời đầu của HD lăn ra hỏng phần tiếng, hình vẫn OK, nhưng câm như hến. Mặc dù nhu cầu về TV không nhiều, chỉ thi thoảng mới dùng, và các nơi public trong nhà vẫn đủ TV trừ vị trí chiếc Samsung ra. Nên qu ...
Lazada Vietnam Master card on Monday