chỉ số memory của VGA khác nhau ở hai hệ điều hành

Các thớt khác của manutd0802

manutd0802

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
8 Tháng bảy 2007 lúc 11:27
mình đang xài con laptop HP và dùng winvista(có bản quyền) , winxp(chùa:D ).Nhưng ờ vista chỉ số total memory của VGA là 224MB còn trong XP chỉ có 32MB. Giải thích giùm mình với và làm sao để khắc phục:(

tieuphong

LỮ HÀNH CÔ ĐỘC
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng bảy 2007 lúc 11:45
VGA của bạn là gì vậy? mình nghĩ chắc là onboard ; trong win xp chỉ cho VGA của bạn share 32mb; còn vista cho share nhiều hơn; không cải thiện hay khắc phục được.

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng bảy 2007 lúc 16:31
Đây là một cải tiến mới của Windows Vista. Windows Vista thường Share thêm Ram của hệ thống thành VRam của VGA Card (có lẽ sử dụng cơ chế Cache), vì thế hầu hết các Laptop cài Windows Vista đều nhận dung lượng bộ nhớ của VGA Card lớn hơn trong Windows XP. Chú ý chỉ số Dedicated Memorry, đó là bộ nhớ thật của VGA!

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng bảy 2007 lúc 17:36
Trên Vista mình dùng hai driver khác nhau cho một card Nvidia thì lượng ram share cũng khác nhau luôn đó, cái share cao hơn Vista cho điểm 3D cao hơn !
Anh Taluan kiếm đâu được Driver cho nVidia thế ạ? Em load từ trang của Dell có mỗi một cái, mà lỗi tùm lum. Đang phân vân không biết có nên trở lại với Windows XP hay không :(

aragon

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng bảy 2007 lúc 17:44
Không biết có nhầm không nữa , nhưng con card ghẻ của em Vista báo là share thêm được 767 MB , tổng cộng lên tới 895 MB .
3D có 3,6 thấp tì .

Attachments

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng bảy 2007 lúc 18:13
Anh Taluan kiếm đâu được Driver cho nVidia thế ạ? Em load từ trang của Dell có mỗi một cái, mà lỗi tùm lum. Đang phân vân không biết có nên trở lại với Windows XP hay không :(
Bạn vào trang laptopvideo2go.com có nhiều lựa chọn lắm, mình cũng lựa mãi hiện tại đang tạm hài lòng với cái 100.65, chạy các CT 3D khá tốt nhưng Pure Video thì chưa ngon.

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng bảy 2007 lúc 23:38
Oài, cái driver! con dell 9400 của em hồi trước 256mb xịn , cài vista vào đc có 128mb dedicated chứ đừng nói là share với cả ko share :(
Vô lý! Windows Vista làm sao mà chủ động bớt VRam của bạn được. Nếu nói là nhà sản xuất thề sống thề chết là chú này 256MB Dedicated mà Windows Vista chỉ nhận có 128MB thôi thì mới bàn tiếp!

Mà bạn dùng VGA gì nhỉ? ATI Radeon Mobility X1400 chăng?

tieuphong

LỮ HÀNH CÔ ĐỘC
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng bảy 2007 lúc 23:40
Oái; bác Fallingstar này nói sao chứ làm gì mà VGA 256mb rời thật sự mà vào vista lại báo mất đi của bác 128 chứ; bác dùng Everest kiểm tra lại thử xem;cực kỳ chính xác.

Bài viết cần bạn xem thêm

116610LN – Rolex Submariner Date
Tình trạng đồng hồ: full set đủ hộp sổ thẻ. Hàng đã qua sử dụng nguyên Orizin Rolex có xước dăm qua quá trình sử dụng.
Kính, kim cọc mặt số original hoàn hảo không lỗi lầm. Model sport đang rất hiếm và được săn lùng ...
Lazada Vietnam Master card on Monday