chia đĩa và Recovery cho Toshiba mới có cài Vista bản quyền

24 Tháng tám 2007 lúc 10:49
chào các bác, em mới xài laptop lần đầu
Mới mua cái Toshiba A135-S2386 có Win Vista Home Basic
Có đĩa Recovery và ổ cứng 80GB (hiện trong win chỉ có 73GB) còn nguyên chưa chia
Cho em hỏi 3 vấn đề:
1/ Em dùng phần mềm nào để chia đĩa mà không mất win bản quyền
2/ Nếu sau khi chia đĩa em có Recovery bằng đĩa kèm theo được không và cách làm như thế nào
3/ Em định cài thêm win XP nữa sau khi chia lại đĩa thì làm thế nào (RAM em có 512 chạy Vista chậm quá, Vista xài RAM 1G chắc OK hả mấy bác để em nâng cấp thêm thanh nữa)

Cám ơn mấy bác chỉ dẫn giúp em

24 Tháng tám 2007 lúc 11:12
1/ Em dùng phần mềm nào để chia đĩa mà không mất win bản quyền
Bạn dùng ngay phần chia pati của vista luôn đi, mình đã sử dụng rồi, ko hề mất bản quyền đâu. Search "Shrink HDD".

2/ Nếu sau khi chia đĩa em có Recovery bằng đĩa kèm theo được không và cách làm như thế nào
Nếu Recovery lại bằng đĩa kèm theo, thì nó sẽ trở lại từ đầu thôi (nguyên thủy):D

3/ Em định cài thêm win XP nữa sau khi chia lại đĩa thì làm thế nào (RAM em có 512 chạy Vista chậm quá, Vista xài RAM 1G chắc OK hả mấy bác để em nâng cấp thêm thanh nữa)
Thì cứ cài win XP vào ổ mới chia xong.
Đúng rồi máy bạn phải nâng ram lên thôi 512 chạy chậm lắm. Tôi cũng đang sài con toshiba giống bạn đây. Nếu có điều kiện thì nâng lên 2G luôn đi, để sau này nâng cấp vista khỏi phải nâng ram nữa tốn kém.

Chúc bạn thành công.

24 Tháng tám 2007 lúc 13:28
Bạn dùng ngay phần chia pati của vista luôn đi, mình đã sử dụng rồi, ko hề mất bản quyền đâu. Search "Shrink HDD".

để mình thử cái này, hôm trước có hỏi thử thằng bạn nó nói thấy người ta dùng partition magic (nó chỉ nhìn thôi chứ đâu có làm nên mình đâu chắc), mình thì có dùng partition magic cho destop để chia đĩa hay format chứ chưa bao giờ thử vởi ổ windows.

Nếu Recovery lại bằng đĩa kèm theo, thì nó sẽ trở lại từ đầu thôi (nguyên thủy):D

cám ơn bạn đã chia sẽ kinh nghiệm, nguyên thủy là sao bạn, còn windows không, và ổ cứng trở lại 1 ổ 73GB ah, chưa dám thử, hôm trước mua máy anh kia bung win rồi luôn chứ hông phải em bung nữa, thực tình là cũng hông biết bung win sao :D :confused:

Thanks a lot.
Chúc các bác mọi ngày zui zẻ và biêt thêm nhiều điều thú vị như em (xài vista mà hông quen j hết)

keque

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
24 Tháng tám 2007 lúc 22:57
nếu recovery bằng đĩa thì hình như nó có hai lựa chọn phục hồi lại như khi xuất xưởng hay chỉ phục hồi win thôi nếu lựa chọn hồi phục mình win thôi thì mình chọn partition ma mình muốn recove là xong

21 Tháng chín 2007 lúc 21:08
Đang xài Toshiba A135-S2386, khi mang về thì chỉ duy nhất C:80Gb. khi Recovery bằng đĩa kèm theo có thể chia được ổ đĩa. Mình cũng đang xài cái này, nâng cấp ram lên 1G xài ngon hơn. có điều nên để ổ C: = 40GB.

SuperUU

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng chín 2007 lúc 22:07
Mua cái CD LHT về rồi sử dụng Acronis Disk Director Suite là hay nhất, giao diện đẹp, trực quan và nhận HDD NTFS rất tốt, còn Partition Magic Pro thì hay bị những lỗi khó hiểu lắm, giao diện lại xấu :)

Bạn muốn cài XP thi tạo tổng cộng 3 phân vùng:

1. Vista 30Gb-40Gb
2. XP 20Gb
3. Phân vùng cuối cùng để chép dữ liệu

Recovery Vista vào phân vùng 1, sau đó cài XP, vào lại Vista rồi sử dụng soft VistaBootPRO 3.3 (Free) thiết lập Boot song song 2 HĐH (Chú ý: Vista có cài Microsoft .NET Framework thì VistaBootPRO mới chạy dc)

nvb87

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng chín 2007 lúc 21:37
Vista để 30GB là phải đạo rồi, XP chỉ cần 10GB là dư xài, còn lại để còn chứa dữ liệu bạn ạ!
Nếu chạy vista thì 1GB RAM là tạm đủ, 2GB thì thoải mái hơn

Bài viết cần bạn xem thêm

Xin chào các thành viên HHVN

Bài viết này mình muốn cảnh báo mọi người về 1 kẻ lừa đảo, mà người đó có tham gia diễn đàn này, và cũng hoạt động mua bán, lừa nhiều người trong diễn đàn HHVN rồi, mình nhớ có 1 tus report về thành viên này rồi.
Nay mìn ...
Lazada Vietnam Master card on Monday