Chia HDD thế nào cho hợp lý ?

Anbis

mỗi ngày vì 10.000 giờ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng mười hai 2007 lúc 10:09
Hiện tình hình là em muốn test thử xem cái System Restore của của Vista chạy có ngon lành ko, nên cũng muốn để HDD cho lớn 1 chút, nhưng ko biết bao nhiêu là vừa.
Nghe Microsoft khuyến cáo là 40GB phải ko các bác ?
Máy em chỉ có 120GB thôi >"<
Mong các bác tư vấn cách chia ổ đĩa sao cho hợp lý :)
Nên chia ngay từ lúc recovery Win hay là đợi recovery xong thì mới shrink nhỉ ?

eyes_on_me

just do it
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng mười hai 2007 lúc 11:52
Chài, chỉ cần 2, tối đa là 3 thôi, chia nhiều hơn vừa phí vì ko tận dụng dc hết phần còn trống trong mỗi phân vùng vừa ko sử dụng hết cả 4 phân vùng trên.
Nếu máy bác xài vista thì ổ C nhất thiết phải từ 30 - 40Gb. Máy mình cài ultimate, mới xài 2 tuần, cài 1 số soft để học hành vô mà đã ngốn hết 25Gb rồi. Cho nên tầm 35-40Gb là vừa. Nếu XP thì chỉ cần khoảng 20Gb là đủ vì xp cài xong chỉ tốn 5Gb thôi.
Còn lại thì mình hay chia thêm 2 ổ nữa. 15Gb cho ổ D và còn lại cho ổ E. Ổ D dùng chứa game cho khỏi phải đi kiếm cho mệt. Ổ E làm ổ chứa Data, soft .....

acthu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng mười hai 2007 lúc 12:41
ổ C nên để khoảng 25Gb.. mất 10G cho hệ điều hành... cad, office, Lạcviet.... cài xong nhưng thứ khác vẫn còn dư dả được 5-7G là ok rồi. Mất thêm 2g cho hiberlate nữa... đừng chia lớn quá... phí ổ. Máy tôi xài 20Gb.. lúc nào cũng trống được 3G

20 Tháng mười hai 2007 lúc 15:46
Thói quen của người Việt mình là chia càng nhiều ổ càng tốt :D và đặc biệt là ổ C để rất nhỏ :D
Khi mới recovery, (bung lại Win như mới) thì đương nhiên chỉ có 1 ổ thôi, sau đó, mới chia gì thì chia
Mình nghĩ nếu máy chỉ 1 người dùng, thì cứ để 120GB mà dùng, rồi backup dữ liệu ra DVD là được, tất cả để vào những chỗ quy định sẵn như My Documents chẳng hạn. Còn nếu ko, cũng chỉ nên chia làm 2 ổ thôi :) Chia nhiều chỉ tổ rối :D

newmember16

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng mười hai 2007 lúc 19:15
Thói quen của người Việt mình là chia càng nhiều ổ càng tốt :D và đặc biệt là ổ C để rất nhỏ :D
Khi mới recovery, (bung lại Win như mới) thì đương nhiên chỉ có 1 ổ thôi, sau đó, mới chia gì thì chia
Mình nghĩ nếu máy chỉ 1 người dùng, thì cứ để 120GB mà dùng, rồi backup dữ liệu ra DVD là được, tất cả để vào những chỗ quy định sẵn như My Documents chẳng hạn. Còn nếu ko, cũng chỉ nên chia làm 2 ổ thôi :) Chia nhiều chỉ tổ rối :D
chẳng hiểu góp ý hay chơi đểu nhau nữa :confused: :confused: :confused: :confused:

21 Tháng mười hai 2007 lúc 00:23
Không hiểu ??? chắc các bạn hiểu nhầm, mình chơi đểu làm cái gì nhỉ ???
bản thân mình cũng đang dùng 1 phân vùng cho con laptop như vậy
còn dữ liệu, thỉnh thoảng, mình luôn backup ra DVD, đảm bảo an toàn
thường thì xác suấy hỏng ổ cứng cho laptop đột ngột là ko cao, và nếu nó có xảy ra, thì phân vùng hay ko ít gì khi bị hỏng vật lý ???

PS: đã là member ở HHVN này thì ko ai chơi đểu ai vậy đâu :)

Bài viết cần bạn xem thêm

Bằng cách nào đó 9to5Mac có được ảnh rò rỉ thật của iPhone mới và Apple Watch 4 và họ khẳng định đây không phải là ảnh dựng mà là hàng thật. Nói về iPhone trước, chúng ta sẽ có iPhone XS 5,8" là bản nâng cấp của iPhone X, còn chiếc iPhone XS Plus màn ...
Lazada Vietnam Master card on Monday