chia lại dung lượng ổ C trong vista

trantrung14

NHẬP HỘI
Chào các bác, mong các bác ra tay giúp em với. Số là như sau:
- Em xài Vista và HDD có dung lượng là 120GB, chia ra như sau: C: 20GB , D: 50GB và E: 50GB.
- Nay do cài đặt quá nhiều nên ổ C đã báo gần hết. Vậy có cách nào làm giảm ổ E để tăng lên cho ổ C ko?
- Em đã vào Disk managerment nhưng ko biết chia lại như thế nào. Pls help.
trantrung14@yahoo.com xin đa tạ. Thanks

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
cài acronic 11 bản true image home

sau đó tạo 1 secury zone lấy từ ổ E ( ví như cho nó 20GB đi )

sau đó cũng dùng chính acronic xóa cái zone mới tao đó , và cho nó xác nhập vào ổ C :

khá đơn giản, làm mất khoảng 1 giờ, đảm bảo ko mất data

karakatapa

GÂY DỰNG
chắc ăn nhất thì vẫn nên backup lại data trước khi làm,bữa cũng dùng acronis resize part nhưng làm xong bị lỗi ko vào wim dc lun

vuongxd2

NHẬP HỘI
chào các bạn,mình mới mua máy tính HP HDD 250Gb chạy vista home basic,ổ C được chia 58Gb mình thấy lãng phí quá,mình bảo nơi bán chia lại ổ thì họ nói win bản quyền nên ko nên chia lại.Mình cũng định dùng Acronis 12 nhưng là bản crack lấy bớt dung lượng ổ C đê back up,nhưng còn đang phân vân là làm như thế có bị mất bản quyền không.Nhờ các bạn tư vấn giúp mình với,nhân tiện có thể cho mình biết dung lượng ổ C bao nhiêu là hợp lý với winvista ko?

luckybone

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
chào các bạn,mình mới mua máy tính HP HDD 250Gb chạy vista home basic,ổ C được chia 58Gb mình thấy lãng phí quá,mình bảo nơi bán chia lại ổ thì họ nói win bản quyền nên ko nên chia lại.Mình cũng định dùng Acronis 12 nhưng là bản crack lấy bớt dung lượng ổ C đê back up,nhưng còn đang phân vân là làm như thế có bị mất bản quyền không.Nhờ các bạn tư vấn giúp mình với,nhân tiện có thể cho mình biết dung lượng ổ C bao nhiêu là hợp lý với winvista ko?
Bác cứ dùng Acronis để resize lại partition (lấy phần dung lượng ở cuối partition C), đảm bảo ko mất dữ liệu, cũng chả ảnh hưởng gì đến bản quyền của máy cả. Thậm chí bác có thay cả cái HDD thì bản quyển Windows nó vẫn còn :D
Máy mình xài Vista Ultimate. Cài game, soft học, nhạc nhẽo... các thứ thì mất khoảng 40G.

rickielam

酒逢知己千杯少 - 话不投机半句多
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác cứ tìm đĩa hiren boot rồi vào phần partition magic mà resize lại HDD là okie. Mình chỉ resize lại HDD nên sẽ không bắt buộc fomat mất dữ liệu đâu.

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt