Chia lại ổ cứng trong win vista.

Các thớt khác của 3ihut

3ihut

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng năm 2007 lúc 02:20
Bạn em có con laptop HP mới mua, cài xong có sẵn 2 partition: Partition C với dung lượng 110GB (chứa win + các phần mềm sau khi cài) và partition D với dung lượng 5,4GB (chứa recovery). Bạn em muốn chia partition C thành 2 partition với tỷ lệ 40GB (chứa hệ điều hành và các phần mềm cài đặt) và 70GB (chứa data)
Em được biết trong win vista cho phép chia lại partition và em đã làm như sau:
1. Chọn My computer --> Management --> Disk management --> Shrink volume
2. Trong cửa sổ shrink C, nó đã hiển thị sẵn như sau:
Total size before shrink in MB: 110000MB
Size of available shrink space in MB: 38000MB
Enter the amount of space to shrink in MB:38000MB
Total size after shrink in MB:72000MB
Nếu cứ để nguyên giá trị như thế này thì sau khi chia, partition C sẽ là 72GB, và partition còn lại sẽ là 38GB. Em muốn thay đổi giá trị trong ô Enter the amount of space to shrink in MB thành 70000MB nhưng không được (chương trình không cho mình nhập vào số quá giá trị 38000MB).
Vậy làm thế nào để mình có thể chia partion trong win vista với kích thước như mình mong muốn?
Nhờ các bác chỉ giáo.

19 Tháng năm 2007 lúc 08:32
(chương trình không cho mình nhập vào số quá giá trị 38000MB).
Em đoán chắc chắn ổ cứng của bác theo định dang FAT32 rồi. Vì vậy nó ko cho bác chia ổ cứng quá 38GB. Để chia ổ cứng có dung lượng tùy ý bác fải format nó theo định dạng NTFS. Nhưng làm điều này thì bác sẽ mất hết dữ liệu vì fải format lại ổ cứng @_@

mars

HIBERNATED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng năm 2007 lúc 08:34
Tớ đã làm bằng Acronis Disk Director 9.0 với vài con HP & Toshiba rất tốt, bác cứ kiếm 1 cái đĩa Hiren's boot CD 8.0 - 9.0 là có phần mềm này, boot từ CD và chia luôn, đảm bảo good.
@rufian210 : Vista làm sao mà format FAT32 được bác, phải là NTFS chứ.

3ihut

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng năm 2007 lúc 13:39
Tớ đã làm bằng Acronis Disk Director 9.0 với vài con HP & Toshiba rất tốt, bác cứ kiếm 1 cái đĩa Hiren's boot CD 8.0 - 9.0 là có phần mềm này, boot từ CD và chia luôn, đảm bảo good.
@rufian210 : Vista làm sao mà format FAT32 được bác, phải là NTFS chứ.
Em có đĩa Hiren boot đây nhưng không hiểu nếu dùng Acronis Disk Director 9.0 thì liệu chia partition xong có bị mất dữ liệu không hả bác, vì em thấy con này chia ổ cứng ngoài Dos nên cũng thấy hơi lo, chưa dám làm thử.

mars

HIBERNATED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng năm 2007 lúc 16:57
Em có đĩa Hiren boot đây nhưng không hiểu nếu dùng Acronis Disk Director 9.0 thì liệu chia partition xong có bị mất dữ liệu không hả bác, vì em thấy con này chia ổ cứng ngoài Dos nên cũng thấy hơi lo, chưa dám làm thử.
Yên tâm đi, tớ đã làm rồi chả mất tí dữ liệu nào cả đâu :)

hieutq

hieutq@handheld.com.vn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng năm 2007 lúc 17:01
Các soft phân vùng hay back up giờ thiết kế đều khá an toàn, nếu mất dữ liệu thì chẳng ai dùng. Bác cứ làm từng bước cẩn thận là ok hết ;)

Bài viết cần bạn xem thêm

Em có mở đg ở đây, cụ @cuong2810892911 có thắng MS3 nhưng Em nhắn ib, sms hầu như không nhắn lại nên em cảm thấy không được tôn trọng, có một tin nhắn báo đang đi công trường nên hẹn hôm sau giao dịch, hôm sau Em sms lại thì không ...
Lazada Vietnam Master card on Monday