Chia ổ cứng sao cho Laptop, giữ Windows có bản quyền

Các thớt khác của unknownman

unknownman

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
18 Tháng bảy 2007 lúc 22:10
Mình có con máy Sony nhưng mà nó chỉ có 1 ổ đĩa C duy nhất thôi. Giờ mình muốn chia nhỏ nó ra để cài thêm 1 hệ điều hành nữa nhưng vẫn đảm bảo ổ C còn Windows Vista có bản quyền và không mất ổ recovery. Không biết có phần mềm nào chia ổ đảm bảo còn nguyên dữ liệu và ổ mới có thể cài thêm 1 hệ điều hành bình thường và boot được không nhỉ? Bạn nào biết xin giúp mình. Mong các bạn sớm trả lời.

19 Tháng bảy 2007 lúc 01:58
nếu trong vista thì đâu cần chương trình đâu bác,trong vista chia được mà
Compuer ->Manager->Disk Managerment->chọn Shink volume ổ C la được rồi.Bảo đảm kg mất phân vùng của bác
Chúc vui

unknownman

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
19 Tháng bảy 2007 lúc 09:21
Dùng cái Shrink Volume có nghĩa là giảm dung lượng ổ C rồi phần dư ra mình tạo được 1 partition mới hả bạn. Còn phần Windows trong ổ C sau khi chia vẫn boot vào được chứ ? Mình phải hỏi trước vì không dám làm thử.
Còn cái Acronis Disk Director 10 chia thế nào để bảo đảm vẫn boot vào được Windows sau khi chia?

19 Tháng bảy 2007 lúc 12:33
Dùng cái Shrink Volume có nghĩa là giảm dung lượng ổ C rồi phần dư ra mình tạo được 1 partition mới hả bạn. Còn phần Windows trong ổ C sau khi chia vẫn boot vào được chứ ? Mình phải hỏi trước vì không dám làm thử.
Còn cái Acronis Disk Director 10 chia thế nào để bảo đảm vẫn boot vào được Windows sau khi chia?
Dĩ nhiên boot được nếu không đụng gì đến nó sau khi co lại bằng cả 2 cách, lưu ý khi tạo par mới nếu có set Pri thì nhớ chọn acitve là par của ổ C củ để boot từ nó

vtsm

SinhRaLàĐểTỏaSáng
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng tám 2007 lúc 16:50
Cảm ơn bác hieu_nhoc nhé . Hôm qua Em vừa làm theo cách của bác . Máy Em mới mua cũng có một ổ nhưng bây giờ thì chia được rồi . Lần đầu xài Vista nên cũng không rành lắm .

28 Tháng tám 2007 lúc 09:04
Cảm ơn bác hieu_nhoc nhé . Hôm qua Em vừa làm theo cách của bác . Máy Em mới mua cũng có một ổ nhưng bây giờ thì chia được rồi . Lần đầu xài Vista nên cũng không rành lắm .
Mình cũng mới mua máy, chia đĩa bằng Acronis ngon lém,của mình là A135-S2386
Mới cài thêm cái XP luôn mà chưa tìm được driver cài cho em nó
Bạn cứ vọc thoải mái nếu có đĩa Recovery mà nhớ là đừng đụng đến phân vùng Recovery nha (phân vùng ẩn, nếu dùng Acronis nó có tên là unknown hay bạn right-click vào my computer chọn manager rồi vô phần storage sẽ thấy), mình xài máy bàn quen dùng Partition magic nhưng laptop xài kô được, nó báo lỗi gì #... hông nhơ rõ, mình nghĩ là do phân vùng Recovery (cẩn thận cái này nha)

Sao không tìm được driver card màn hình ATI Radeon Xpress 200M (RC410M)
Có bác nào biết giúp mình với

xtdv

xtdv.gr/fb
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng tám 2007 lúc 21:56
Theo em thì xóa sạch đi cài lại từ đầu là hay nhất. Resize phân vùng sau này nó hay dở chứng lắm.

Máy mới mua có cái Key ở đít, lo gì không kích hoạt được?

Con IBM của em cài lại theo ý mình rồi. Để nguyên bản nó chạy chậm lắm. Windows vẫn có bản quyền như thường...

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhìn thấy được nhu cầu hẹn hò của thị trường trong nước không ngừng tăng cao, với mong muốn có một môi trường hẹn hò chất lượng và an toàn dành riêng cho người Việt, tháng 11/2018 ứng dụng hẹn hò online Geency chín ...
Lazada Vietnam Master card on Monday