Chia ổ DELL bó tay

Các thớt khác của duyanh123
Các bác ơi em đã đọc các bài chia ổ của DELL 6400 trong forum, nhưng khi về chia ổ để cài 2 WIN thì ko đc, cụ thể như sau:

- Ổ C của em là 30GB em resize thành 15 GB và 1 vùng trống là 15GB, nhưng sau khi Apply resize thì cái vùng trống 15GB ko Creat đc, kích chuột phải vào nó chỉ hiện ra 2 cái menu : Undelete và Info. Làm sao đây

- Ngoài ra em vẫn còn ổ D là 80GB;

Các bác hướng dẫn em với, cứu cứu...

vinhkhiem 1888

KIM NAM PHAT CO ., LTD
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Các bác ơi em đã đọc các bài chia ổ của DELL 6400 trong forum, nhưng khi về chia ổ để cài 2 WIN thì ko đc, cụ thể như sau:

- Ổ C của em là 30GB em resize thành 15 GB và 1 vùng trống là 15GB, nhưng sau khi Apply resize thì cái vùng trống 15GB ko Creat đc, kích chuột phải vào nó chỉ hiện ra 2 cái menu : Undelete và Info. Làm sao đây

- Ngoài ra em vẫn còn ổ D là 80GB;

Các bác hướng dẫn em với, cứu cứu...
thì xóa bỏ tất cả đi rồi lại . boot máy = cd trước . Có thể là chưa format dĩa nên khg sài dc

yan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Úi chắc lỗi gì đó thôi chứ số lượng ổ không hạn chế đâu, bạn dùng bản mới nhất của thằng PQMagic xem...chú ý là nó có tác dụng khi bạn boot lại máy nhé!

Sau khi tìm kiếm thì đúng như vậy.
Trong phần Help của windows có viết rõ mà
- On a master boot record (MBR) disk, you can create up to four primary partitions, or three primary partitions and one extended partition.
Vì vậy muốn chia thêm chỉ có cách xóa ổ D và tạo 1 extended partition. Trong extended partition có thể chia bao nhiêu dĩa tùy ý

binht611

Ơ nhìn cái j??
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
giời ahj. hình như có 1 bài về cái này rùi mà. các pác chả chịu sớt gì cả. không tạo Logical Partition thì làm sao tạo nhiều ổ được. sau khi tạo Logical Partition xong thì set Active cho ổ C (primati). tất cả đều làm trong PQ Magic 8.0 trong Win được, không việc gì phải vào dos, khởi động bằng CD gì cho mệt.

Thưa các bác em xài cái PQ 8 rồi( 8 chấm mấy gì đó ) mới nhất roài, nhưng ko đc, làm đủ mọi cách luôn. Thực ra thì cũng có gì đâu em định cài cái XP pro để xài IIS, nhưng thấy lắm nhiêu khê thế này oải quá, mặc dù em đã định format ổ C đi cài lại XP pro( em có cái XP pro có bản quyền mờ) nhưng thôi mất thời gian quá. Em cài cái VMWare Workstation, rồi cài cái XP pro vào trong và cài cái IIS, tưởng là nó phải chạy chậm lắm nhưng nhanh phe phé, bây giờ chỉ cần phát triển ứng dụng trên XP Home và test bắng IIS trong XP pro( thực ra là chạy trong VMWare) thế là đc, đỡ phải chia ổ, đỡ phải cài lại Win nhiều, Bây giờ chỉ cần ghi cái file mà VMWare vào đĩa DVD lần sau có hỏng Win thì chỉ cần cài lại VMWare và lấy cái file đó vào chạy khỏe re mà vẫn xài đc những cái soft theo máy. Coi như là 1 giải pháp tạm ổn, bao giờ ngày rộng tháng dài rồi cại lại hết sau...Thanks các bác!

sonkhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
sao lạ nhỉ, em dùng PM7.0 vẫn chia ầm ầm mà.
1 ổ C 13G (primary)
1 ổ extended em chia thành 3 ổ, 1 ổ 2.5G; 1 ổ 3G; 1 ổ 32G
không biết sao các bác lại không chia được nhỉ.
bác có thể resize xong thì create new partition luôn rồi hãy apply.

Lưu ý:

Kiểm tra trong Computer Management:

1. Nếu là Basic Disk: tối đa có thể tạo 4 primary partitions; hoặc 3 primary partitions và 1 extended partition, đã gồm logical drives

Tham khảo ở đây: http://support.microsoft.com/kb/309000

2. Nếu là Dynamic Disk: có thể over 5.
Tham khảo thêm ở đây: http://support.microsoft.com/kb/308424/

Bạn có thể convert từ Basic Disk lên Dynamic Disk mà ko mất dữ liệu; tuy nhiên, nếu convert ngược lại, sẽ mất dữ liệu nhé... Về cơ bản, Dynamic Disk hỗ trợ Raid-5, để tăng tốc độ truy xuất dữ liệu... thường thì dùng cho các Server nhiều hơn.
Một đặc điểm nữa, đến thời điểm này, tôi chưa thấy một chương trình Ghost nào có tác dụng đối với Dynamic Disk nhé.

Bác nào thấy cho xin cái :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Em kinh tế cũng tạm tạm mà cũng muốn mua ủng hộ hàng Việt Nam
Cơ mà vừa thấy em thấy có vài bài báo nói xe gặp rất nhiều lỗi, đang đi chết máy với chảy dầu gì đó
Không biết có bác nào trải nghiệm em nó chưa thì cho em xin ý kiến với ạ
hoặc bác nào rà ...
Lazada Vietnam Master card on Monday