Chia ổ đĩa không mất dữ liệu trong winXP SP2

Các thớt khác của rinmeo.rinkk

rinmeo.rinkk

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
31 Tháng tám 2007 lúc 14:19
Chao cac ban.cau hoi cua minh mong cac ban giai dap giup
Ổ đĩa C định dạng NTFS có chứa hệ điều hành. mình muốn chia thành 2 ổ đĩa mà không mất dữ liệu thì làm cách nào?
Cảm ơn nhiều

Mình cũng muốn hỏi thêm. Boot bằng đĩa Hiren, mở chương trình Norton PartitionMagic thì nó chỉ nhận được ổ đĩa HDD là 80G, và thông báo lỗi 105, không thao tác được gì trên ổ cứng cả
Vậy là sao nhỉ

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng tám 2007 lúc 19:37
Chao cac ban.cau hoi cua minh mong cac ban giai dap giup
Ổ đĩa C định dạng NTFS có chứa hệ điều hành. mình muốn chia thành 2 ổ đĩa mà không mất dữ liệu thì làm cách nào?
Cảm ơn nhiều

Mình cũng muốn hỏi thêm. Boot bằng đĩa Hiren, mở chương trình Norton PartitionMagic thì nó chỉ nhận được ổ đĩa HDD là 80G, và thông báo lỗi 105, không thao tác được gì trên ổ cứng cả
Vậy là sao nhỉ
Bạn nên dùng phần mềm Paragon Partition Manager Professional v8.5 để thao tác với các ổ cứng còn Recovery, Media Direct hay DVD Offline. Không nên dùng PQ Magic bản 8.0 với các ổ đĩa này vì có thể làm mất toàn bộ dữ liệu đang có trong ổ cứng.

Nếu đang có trong tay đĩa Hirren Boot thì bạn có thể dùng phần mềm Acronis Disk Suite để chia lại ổ cứng!

huudong

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
2 Tháng chín 2007 lúc 09:11
bác ah thế bác đã xử lý xong vụ này chưa, nếu vẫn chưa được thì bác mang chú Laptop của bác sang đây bọn em xử lý cho

3 Tháng chín 2007 lúc 20:41
Bạn nên dùng phần mềm Paragon Partition Manager Professional v8.5 để thao tác với các ổ cứng còn Recovery, Media Direct hay DVD Offline. Không nên dùng PQ Magic bản 8.0 với các ổ đĩa này vì có thể làm mất toàn bộ dữ liệu đang có trong ổ cứng.

Nếu đang có trong tay đĩa Hirren Boot thì bạn có thể dùng phần mềm Acronis Disk Suite để chia lại ổ cứng!
Bác Mít đặc ơi, tôi chưa dùng bản Paragon Partition Manager Professional v8.5 nhưng đã dùng PQ Magic bản 8.0 thấy tốt, chia ổ đĩa có OS thấy rất tốt. Bác có thể cho biết rõ nguyên nhân ko nên dùng bản PQ Magic bản 8.0 ko với ? Thanks

quanglinh

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng chín 2007 lúc 10:15
Bỏ phiếu cho Paragon Partition Manager Professional v8.5. Phần mềm này dùng an toàn nhất, ít rủi ro nhất, nhiều chức năng. Quan trọng nhất là chia ổ không mấy dữ liệu.
Chú ý: trước khi chia ổ nên Scandisk và Defragment các ổ trong PC trước, các data cần lưu trữ trong HDD nên zip lại trước, tắt chế độ hibernate, tắt chế độ swap file.

3ihut

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng chín 2007 lúc 11:46
Nếu bác có đĩa CD Hirent BOOT thì có thể dùng Acronis Disk Suite cũng ngon lắm.Nó sẽ chia ổ cứng của bác ngoài DOS khi boot từ đĩa CD.
Em đã thử với máy Toshiba, win Vista rồi, không hề bị mất dữ liệu tẹo nào.
Ơ mà trong vista có chức năng chia ổ, em làm đúng hướng dẫn của microsoft nhưng không hiểu sao không được, đành phải dùng đĩa Hirent.

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng chín 2007 lúc 19:24
Bác Mít đặc ơi, tôi chưa dùng bản Paragon Partition Manager Professional v8.5 nhưng đã dùng PQ Magic bản 8.0 thấy tốt, chia ổ đĩa có OS thấy rất tốt. Bác có thể cho biết rõ nguyên nhân ko nên dùng bản PQ Magic bản 8.0 ko với ? Thanks
Em cũng dùng bản này để chia ổ. có thấy sao đâu.
Vâng, lý do rất là đơn giản. Các phân vùng đặc biệt của các dòng máy như các phân vùng Recovery hoặc DVD Offline, Media Direct đều có định dạng khá đặc biệt. Ví dụ Recovery của Sony có định dạng EISA, Recovery của Dell có định dạng Fat32Ext... và đôi khi PQ Magic nhận diện không tốt lắm nên sẽ báo lỗi.

Một điểm nữa là khi chạy PQ Magic trên DOS, PQ Magic nhận diện ổ SATA không tốt lắm nên rất hay báo lỗi "Cấu trúc ổ cứng có lỗi" và yêu cầu Fix. Fix xong là xong luôn, chả còn dữ liệu gì sất!

Bài viết cần bạn xem thêm

Bằng cách nào đó 9to5Mac có được ảnh rò rỉ thật của iPhone mới và Apple Watch 4 và họ khẳng định đây không phải là ảnh dựng mà là hàng thật. Nói về iPhone trước, chúng ta sẽ có iPhone XS 5,8" là bản nâng cấp của iPhone X, còn chiếc iPhone XS Plus màn ...
Lazada Vietnam Master card on Monday