Chia phân vùng HDD

Các thớt khác của dualcore

dualcore

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng năm 2007 lúc 02:14
Em nghe nói con Dell 1505 ổ 160GB (1 ổ) mà mặc định nó đã chia làm 4 phân vùng(ultility,Win,Setup,Recovery) trong khi nó cũng chỉ quản lý tối đa 4 phân vùng thôi. Vậy em mua về cài thêm Xp& phân vùng để lưu trữ thì làm sao nhỉ? Liệu có dùng Acronis trong Hiren boot để chia thêm phân vùng cho nó ko ạ? Có anh nào đang dùng hay có kinh nghiệm thì chỉ em với.Thanks.

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng năm 2007 lúc 08:38
Em nghe nói con Dell 1505 ổ 160GB (1 ổ) mà mặc định nó đã chia làm 4 phân vùng(ultility,Win,Setup,Recovery) trong khi nó cũng chỉ quản lý tối đa 4 phân vùng thôi. Vậy em mua về cài thêm Xp& phân vùng để lưu trữ thì làm sao nhỉ? Liệu có dùng Acronis trong Hiren boot để chia thêm phân vùng cho nó ko ạ? Có anh nào đang dùng hay có kinh nghiệm thì chỉ em với.Thanks.
Ặc, sao nó lại chia sẵn kỳ quặc thế nhỉ? 4 phân vùng của nó phải là Ultilities, Recovery, Windows, MediaDirect chứ nhỉ?

Về lý thuyết bạn có thể chia HDD thành 16 phân vùng, không có chuyện "nó chỉ quản lý được tối đa 4 phân vùng" đâu ạ!

Lưu ý bạn là cài Windows XP trong khi máy đang có sẵn Windows Vista có thể làm mất BootLoader của Windows Vista đó! Nhớ download cái Repair MediaDirect để sử chức năng chơi DVD offline nhé!

8 Tháng năm 2007 lúc 10:34
Một ổ cứng được chia tối đa là 4 phân vủng primary partition. Các partition của Dell thuơng là Primary partition nên Dell chia như sau.
- Của Dell có 2 partition là Ultilities, Recovery. Mediadirect nằm ở Ultilities rồi.
- Và 2 partition Windows và Backup.
Tất cả là primary partition.
Bạn có thể đổi partition backup thành logic partition và trong đó bạn có thể chia bao nhiêu phân vùng tùy thích.
Bạn xem khi chạy máy bạn có bao nhiêu ổ dĩa.Nếu 2 thì bạn làm ở phân vùng không cài win. Các partition của Dell thường nằm ở phân vùng ẩn. Nếu 1 còn 3 phân vùng còn lại ẩn thì chắc bạn phải hy sinh bớt phân vùng ẩn thôi

bilavx

nguyenhuynh.com.vn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng năm 2007 lúc 15:04
bạn có thể dùng PQ magic, mà chia lại, khỏi mất dữ liệu, chương trinh ấy cũng có thể chuyển chuyển Partition primary thành logioc cũng được, ko mấy dữ liêu nữa đấy. goodluck!

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng năm 2007 lúc 15:37
Một ổ cứng được chia tối đa là 4 phân vủng primary partition. Các partition của Dell thuơng là Primary partition nên Dell chia như sau.
- Của Dell có 2 partition là Ultilities, Recovery. Mediadirect nằm ở Ultilities rồi.
- Và 2 partition Windows và Backup.
Tất cả là primary partition.
Bạn có thể đổi partition backup thành logic partition và trong đó bạn có thể chia bao nhiêu phân vùng tùy thích.
Bạn xem khi chạy máy bạn có bao nhiêu ổ dĩa.Nếu 2 thì bạn làm ở phân vùng không cài win. Các partition của Dell thường nằm ở phân vùng ẩn. Nếu 1 còn 3 phân vùng còn lại ẩn thì chắc bạn phải hy sinh bớt phân vùng ẩn thôi

Ủa, sao lạ vậy? 4 phân vùng của nó đây cơ mà nhỉ? Làm gì có phân vùng nào là Backup anh Kiệt ơi!!!

8 Tháng năm 2007 lúc 18:43

Ủa, sao lạ vậy? 4 phân vùng của nó đây cơ mà nhỉ? Làm gì có phân vùng nào là Backup anh Kiệt ơi!!!
Ừ sao thằng Dell nó làm nhiều kiểu lạ. Máy mình là E1505 nó làm có 2 phân vùng thôi. Nhưng vẫn chạy system restore và media direct được. Còn dĩa thì nó cho 2 phân vùng. Nên khi restore không bị mất dữ liệu trên ổ D(backup).
- Như vậy 4 phân vùng vậy thì khi restore sẽ mất sạch dữ liệu trên máy nhỉ. Chắc bạn phải hy sinh bớt 1 cái rồi.
Theo mình thì nên cho hy sinh cái restore đi. Copy các file backup đó ra dĩa cứng rồi luộc nó thành logic partition.????

bigprince

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng năm 2007 lúc 23:38
Ừ sao thằng Dell nó làm nhiều kiểu lạ. Máy mình là E1505 nó làm có 2 phân vùng thôi. Nhưng vẫn chạy system restore và media direct được. Còn dĩa thì nó cho 2 phân vùng. Nên khi restore không bị mất dữ liệu trên ổ D(backup).
- Như vậy 4 phân vùng vậy thì khi restore sẽ mất sạch dữ liệu trên máy nhỉ. Chắc bạn phải hy sinh bớt 1 cái rồi.
Theo mình thì nên cho hy sinh cái restore đi. Copy các file backup đó ra dĩa cứng rồi luộc nó thành logic partition.????
ko cần thiết, bác cứ lấy partition magic rồi chia cái ổ c ra thêm 1 cái data nữa, ko sao đâu

dualcore

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng năm 2007 lúc 00:09
Nhiều quá, em chưa định hình ra..

Nếu như các anh nói thì Dell của em đang Cài sẵn Vista rồi, giờ em có thể chia Primary theo như trong hình không ạ?Em muốn cài thêm Xp pro để sử dụng mạng tốt hơn, thêm 1 phân vùng Logical để lưu trữ tài liệu, phim, ảnh. Nếu có thể cài đc như hình bên thì khi em nhấn Ctrl+F11 nó có Recovery cho Vista đc ko các Bro nhỉ? Các Bro tư vấn cho em để tránh những trường hợp đáng tiếc cho các phân vùng mặc định của Dell nhé.
Thanks.

Attachments

bigprince

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
9 Tháng năm 2007 lúc 07:56
Nếu như các anh nói thì Dell của em đang Cài sẵn Vista rồi, giờ em có thể chia Primary theo như trong hình không ạ?Em muốn cài thêm Xp pro để sử dụng mạng tốt hơn, thêm 1 phân vùng Logical để lưu trữ tài liệu, phim, ảnh. Nếu có thể cài đc như hình bên thì khi em nhấn Ctrl+F11 nó có Recovery cho Vista đc ko các Bro nhỉ? Các Bro tư vấn cho em để tránh những trường hợp đáng tiếc cho các phân vùng mặc định của Dell nhé.
Thanks.
nếu ko biết thì đừng nên động đến primary với logical vì rất dễ gây mất chức năng restore của dell. Nếu muốn như trong hình thì theo em bác làm thế này:
đầu tiên dùng partition magic (nên dùng cái này) chia ổ c ra thêm 1 phân vùng data nữa, sau đó dùng đĩa boot khởi động lại vào dos format ổ đĩa c và tiến hành cài xp.

Cái hình bác vẽ có cái vista -> ko hiểu lắm, nếu như bác muốn dùng cả vista cả xp thì ko nên, rất ko nên :D\

Cẩn thận nhất, bác làm 1 phát ghost toàn bộ ổ cứng (disk to image) để nếu có vấnn đề gì còn giải quyết đc

Bài viết cần bạn xem thêm

Kính gửi các Mods của HHVN

Lâu lâu ngứa tay đấu giá mấy món đồ chơi kiếm cơ giao lưu vs các bác trên HHVN, vừa xả stress vừa thêm mối quan hệ.
Bên cạnh đó thì cũng có vài thành viên không có trách nhiệm với cú bid, với em thì đồng nghĩa k có trách n ...
Lazada Vietnam Master card on Monday