Chia sẻ các ký tự trong bài viết mà bình thường không gõ được

Các thớt khác của Lam Sơn

Lam Sơn

Super Moderators
Thường thì trên các diễn đàn có tích hợp sẵn bộ gõ tiếng Việt có dấu nhưng hình như thiếu một số ký tự hay sao ấy nên đôi khi muốn gõ cho đúng để trình bày bài viết đẹp nhưng không biết phải gõ bằng cách nào. Thí dụ:

- 100km2 nhưng ta không thể gõ được 100km²
- 1.000 Euro → 1.000€
- Bằng hoặc nhiều hơn, lớn hơn ≥
- Bằng hoặc nhỏ hơn, ít hơn ≤
- 1 phần 2 - 1 phần 4 → ½ ¼

Nay tôi chia sẻ với các bạn thông tin dưới đây các bạn cố gắng học thuộc để khi cần có thể trình bày bài viết được đẹp hơn, "sành điệu" hơn. Thực hiện: Nhấn nút Alt và mã số liền kề.

Thông tin này chỉ dành riêng cho các bạn chưa biết, bạn nào biết rồi vui lòng bỏ qua và... đừng "chém gió". Cám ơn :D

Xin mời các bạn:

hoangcao243

CFA lv3
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
ko có cho mac anh nhỉ?
The message you have entered is too short. Please lengthen your message to at least 30 characters.

duoc_nn

N/A
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nếu bác dùng MAC, có thể tìm hiểu thêm Character Palette trong MAC
Cmd-Option-T: Toggle on/off Character Palette

Maybach

57s
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác nào sử dụng Laptop thì phải bấm "ALT + Fn + số" thì mới được. ½, 28°

nobita

THÀNH VIÊN DANH DỰ
Cái này áp dụng với MS Word có được không vậy bác L.S?

duoc_nn

N/A
Staff member
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cái này áp dụng với MS Word có được không vậy bác L.S?

Trả lời hộ bác Lam Son: Hoàn toàn áp dụng được trên Microsoft Office Word. Tuy nhiên, lưu ý khi enter ở một vài trường hợp, Microsoft Office Word sẽ tự chuyển đổi ký tự. Ví dụ: Alt 0240 sẽ chuyển thành chữ Đ khi enter.

Lam Sơn

Super Moderators
@ Anh nobita : Cám ơn về câu hỏi của anh. Nhờ thế nên tôi mới biết được thêm cái mới, trước giờ tôi đều dựa trên bảng này để viết bài lên diễn đàn chứ không biết có dùng được với Microsoft Word hay không? Với Microsoft Word tôi hay dùng Insert → Symbol → (Normal text). Tôi cũng vừa thử xong thì thấy áp dụng được anh ạ.

@ Anh duoc_nn : Anh xem lại xem thế nào? Bấm bình thường và kết quả cũng bình thường với Microsoft Word chứ có khác gì đâu anh? Alt + 0240 → ð chứ có ra chữ Đ đâu? (không cần Enter).

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt