Chỉnh độ phân giải LCD thấp hơn mặc định lâu ngày có sao không?

Các thớt khác của onelight
20 Tháng sáu 2007 lúc 11:21
Máy laptop của mình LCD 15.4" nó ghi là WUXGA = 1920 x 1200 pixels. Nhưng nếu chọn độ phân giải này thì chữ rất nhỏ, khó đọc. Do đó mình chỉnh xuống 1280 x 800. Hôm rồi tình cờ vào 1 trang web (ko nhớ rõ địa chỉ) nó có nói là sử dụng màn hình LCD với độ phân giải không đúng như mặc định lâu ngày sẽ làm giảm tuổi thọ và độ nét của màn hình. Các bác có ý kiến gì ko? Mình thấy các laptop hiện giờ đa số là 1280 x 800 nếu để vậy sử dụng thì dĩ nhiên là thích hợp rồi, còn con lap của em để 1280 x 800 dùng lâu ko biết có bị giảm tuổi thọ và độ nét gì ko?

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng sáu 2007 lúc 11:28
câu trả lời là không sao cả, cái trang web nào mà tầm bậy thế.

Nhưng khi chỉnh độ phân giải thấp xuống thì hình ảnh sẽ to hơn, và chư nghĩa cũng không được xét nét.

em thèm cái màng uxga+ như mèo thèm mỡ mà không có được, anh có lại đi giảm xuống, phí của trời quá.

Nhìn cái chữ ký của anh, em biết ngày rồi, cái lap anh thuốc vào hạng nồi đồng cối đá, quá phê, chơi game mê ly, đồ họa hộc máu luôn.

Nếu có ý định bán thì hú em nghe

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng sáu 2007 lúc 11:42
Máy laptop của mình LCD 15.4" nó ghi là WUXGA = 1920 x 1200 pixels. Nhưng nếu chọn độ phân giải này thì chữ rất nhỏ, khó đọc. Do đó mình chỉnh xuống 1280 x 800. Hôm rồi tình cờ vào 1 trang web (ko nhớ rõ địa chỉ) nó có nói là sử dụng màn hình LCD với độ phân giải không đúng như mặc định lâu ngày sẽ làm giảm tuổi thọ và độ nét của màn hình. Các bác có ý kiến gì ko? Mình thấy các laptop hiện giờ đa số là 1280 x 800 nếu để vậy sử dụng thì dĩ nhiên là thích hợp rồi, còn con lap của em để 1280 x 800 dùng lâu ko biết có bị giảm tuổi thọ và độ nét gì ko?
Tuổi thọ thì chắc chắn là không, độ nét thì không Sure lắm. Nhưng nếu không quen nhìn ở 1920x1200 anh có thể chỉnh lại thông số DPI setting được mà! Chữ nghĩa to hơn mà vẫn nét căng. Thay đổi độ phân giải thì chữ cứ nhòe nhòe, nhìn ghét lắm!

câu trả lời là không sao cả, cái trang web nào mà tầm bậy thế.

Nhưng khi chỉnh độ phân giải thấp xuống thì hình ảnh sẽ to hơn, và chư nghĩa cũng không được xét nét.

em thèm cái màng uxga+ như mèo thèm mỡ mà không có được, anh có lại đi giảm xuống, phí của trời quá.

Nhìn cái chữ ký của anh, em biết ngày rồi, cái lap anh thuốc vào hạng nồi đồng cối đá, quá phê, chơi game mê ly, đồ họa hộc máu luôn.

Nếu có ý định bán thì hú em nghe
Hê hê, anh cũng WUXGA+ nè, lại 7900GS có thèm không? Đang định bán đó!

20 Tháng sáu 2007 lúc 12:01
Tuổi thọ thì chắc chắn là không, độ nét thì không Sure lắm. Nhưng nếu không quen nhìn ở 1920x1200 anh có thể chỉnh lại thông số DPI setting được mà! Chữ nghĩa to hơn mà vẫn nét căng. Thay đổi độ phân giải thì chữ cứ nhòe nhòe, nhìn ghét lắm!
Chỉnh 1920x1200 và DPI setting thì cũng được, nhưng vào web thì độ rộng trang web ko full hết độ rộng của màn hình. Có nhiều trang web có độ rộng cố định nên hơi khó đọc, chẳng hạn như Handheldvn.com ^_^

vuitinh_hp

Bị vợ la làm gì cũng giục
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng sáu 2007 lúc 22:32
Thực tế là nếu sử dụng màn LCD cho máy desktop chẳng hạn thì theo mình đúng là có hiện tượng nếu tăng quá cao độ phân giải sẽ gây giảm tuổi thọ cho màn hình. Triệu chứng của nó sau 1 thời gian, một ngày nào đó khi ta bật máy tính và màn hình LCD lên, điện vẫn vào và đèn nguồn của LCD cứ nhấp nháy từng hồi một (như đèn ADSL của modem khi ko có tín hiệu mạng) và màn hình tối thui luôn.

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
21 Tháng sáu 2007 lúc 14:23
Thực tế là nếu sử dụng màn LCD cho máy desktop chẳng hạn thì theo mình đúng là có hiện tượng nếu tăng quá cao độ phân giải sẽ gây giảm tuổi thọ cho màn hình. Triệu chứng của nó sau 1 thời gian, một ngày nào đó khi ta bật máy tính và màn hình LCD lên, điện vẫn vào và đèn nguồn của LCD cứ nhấp nháy từng hồi một (như đèn ADSL của modem khi ko có tín hiệu mạng) và màn hình tối thui luôn.
LCD thì độ phân giải tự nhiên (natural resolusion) là độ phân giải tối ưu cho màn hình đó và nó cũng là độ phân giải tối đa mà màn hình LCD đó thể hiện được, ở ĐPG này chi tiết trên màn hình được thể hiện chính xác nhất và cũng không có lý do nào để nói rằng đặt ở chế độ này sẽ giảm tuổi thọ màn hình cả. Bạn có thể giảm độ phân giải này nếu cảm thấy chữ quá nhỏ kg thể đọc được tuy nhiên lúc đó toàn bộ chi tiết sẽ giảm theo và điều này theo lý thuyết cũng kg ảnh hưỡng đến tuổi thọ của màn hình nếu có đó chỉ là kg tận dụng được hết chất lượng hình ảnh của màn hình đó mà thôi.

21 Tháng sáu 2007 lúc 16:59
Màn hình thì chỉ để thể hiện thôi. Việc kéo giản khi đặt độ phân giải hoàn toàn do phần cứng (card MH) thực hiện rồi xuất ra màn hình. Trong setting của card thường có thiết lập việc có kéo giãn hay không. Vì vậy không ảnh hưởng tới việc giảm tuổi thọ MH . Việc giảm độ phân giải làm màn hình có vẽ nhòe dễ làm giảm tuổi thọ của mắt thì đúng hơn. Giữa MH và mắt thì bạn chọn cái nào. Nếu sài IE7 thì bạn có thể zoom trang web lên luôn được mà. Tuy nhiên các icon ở các thanh toolbar của hầu hết chương trình thì không chỉnh được tuy nhiên không đáng ngại lắm.
Tốt hơn hết là đặt đúng độ phân giải....

Bài viết cần bạn xem thêm

Khăn giây lau tay với nguyên liệu gồm bột giấy và sợi bông đem lại sự min màng dễ chịu cho người sử dung. Không sử dụng giấy tái chế, khăn giấy của chúng tôi đảm bào độ trắng, dai, không bụi, không rã khi lau tay ướt, lau mặt.
Lazada Vietnam Master card on Monday