Chỉnh màn hình thế nào để đỡ mỏi mắt nhất?

Các thớt khác của vik

vik

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
4 Tháng bảy 2007 lúc 19:17
Mình đang dùng DV6000t màn gương. Mình đã thử chỉnh đủ mức độ sáng nhưng mà nó mỏi mắt và hại mắt quá. Ngồi được tầm 3,4h là mắt hoa lên sợ quá. Có ai có cách gì chỉnh màn hình cho nó đỡ hại mắt nhất không :( Cảm ơn trước :)

4 Tháng bảy 2007 lúc 19:57
Trước đây em cũng gặp tình trạng này như bác! Vào phần tinh chỉnh của Card Đồ họa rồi chọn phần gì đó có mục Brightness kéo thanh trượt xuống cần nửa thôi. Vậy sẽ ok đó!!

vantienk7

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng bảy 2007 lúc 20:18
Cứ sau 15- 30 phút bác nghía ra chỗ khác, nhìn xa, nhìn gần, có em nào để nhìn thì tốt nhất; sau đó nhắm mắt lại, lấy tay massage cho đôi mắt và thái dương. Hồi em mới dùng cái màn hình 14' 1400x1050 cứ nghĩ mắt sẽ sớm toét bố nó mất, nhưng đến bây giờ liếc g
ái vẫn ngon.
Chỉnh độ sáng thì tuỳ theo môi trường và cảm giác của bác thôi.
Bác dùng màn gương thì đành chịu khó ngồi hướng mặt về phía nguồn sáng (bóng tối sẽ bị bỏ lại sau lưng bác ke ke...). :D

Vina_Laptop

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
4 Tháng bảy 2007 lúc 23:43
Mình đang dùng DV6000t màn gương. Mình đã thử chỉnh đủ mức độ sáng nhưng mà nó mỏi mắt và hại mắt quá. Ngồi được tầm 3,4h là mắt hoa lên sợ quá. Có ai có cách gì chỉnh màn hình cho nó đỡ hại mắt nhất không :( Cảm ơn trước :)
Bác chỉnh độ sáng màn hình và độ tương phản ở mức thấp nhất bác có thể làm việc tốt , như vậy có 2 tác dụng : Hạn chế mỏi mắt và tiết kiệm pin ! Ngoài ra khuyến cáo ko nên ngồi trước màn hình quá lâu kể cả trước màn LCD nhé ! Khoảng 1h các bác nên đứng dậy đi lại , uống nước , vặn mình , châm thuốc :D ... và nhìn ra xa , phóng tầm mắt về vô tận nhé (Khuyến cáo không nên nhìn vào Mặt trời:eek: ) Nếu xung quanh có cây xanh thì nhìn vào các tán lá là good nhất (Khoa học đã chứng minh màu xanh tự nhiên của lá cây có lợi cho mắt nhất) ... Thân !

5 Tháng bảy 2007 lúc 15:35
Mình đọc một bài báo thì thấy nói mắt hoặc não có khả năng làm việc tập trung, hiểu quả trong khoảng 45p. Sau khoảng thời gian ấy thì cần cho nó nghỉ ngơi 5p.

Làm việc dài thì cứ đặt cốc nước bên cạnh,khoảng 45p thì sẽ có cảm giác khát, lúc ấy làm một hớp rồi tranh thủ ngắm các em xinh đẹp gần đấy, cà khịa mấy câu rồi làm tiếp. Như thế chắc sẽ không có cảm giác bị toét mắt :D

Lazada Vietnam Master card on Monday