Chip TI OMAP 850 có phải là 2 lõi không???

richard_do78

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
17 Tháng tám 2007 lúc 15:33
Không phải là newbie, nhưng ít update nên không được rõ lắm: liệu chíp TI OMAP 850 nói chung và của máy HTC4350 có phải là lõi kép không? hay là lời giải thích B***S**T của mấy bác thợ luộc. cám ơn anh em

17 Tháng tám 2007 lúc 15:56
Đúng rồi. OMAP 850 là chíp lõi kép. Em nhớ không lầm thì 1 lõi lo về phone (sóng GSM, sound, voice, GPRS, v.v.), 1 lõi lo về những phần còn lại (màn hình, camera, GPS, IR, Wifi v.v.). Đó là lý do một số người cảm thấy dùng con OMAP 850 (195MHz) có thể nhanh tương đương Intel XScale 416 MHz với một số ứng dụng nhưng ít hao pin hơn. Sự khác biệt là ở chỗ bộ xử lý của Intel là 1 con làm hết tất cả mọi chuyện. Còn OMAP thì nó chia nhau ra, mỗi lõi lo 1 số chuyện riêng nên hiệu suất làm việc tốt hơn. Bởi vậy nên có thể tin được là nếu sử dụng PPC phone làm 2 chuyện cùng lúc (mà cả 2 lõi cùng chạy) thì con OMAP 850 có thể nhanh tương đương XScale 416 MHz. Nhưng nếu mà nếu chạy một việc gì mà chỉ tập trung dùng 1 lõi (ví dụ, coi phim) thì con OMAP không nhanh bằng XScale.

Sao bác không mua Atom Life? Intel 624MHz dư sức ăn thịt con OMAP, trừ khi nó có 3-4 lõi. :D

Mà theo em biết, nhiều người nói con Samsung 400MHz nhanh ngang ngửa con Intel 624MHz, chẳng lẽ con Samsung là 1 lõi rưỡi? :D

Nếu bác không phải loại như em, thích raw power (khỏe như lực sĩ), không lo mấy về thời lượng pin (ào ào phát rồi xìu :D) thì bác cứ dùng con OMAP 850. Bảo đảm pin lâu hơn hẳn mấy con dùng Intel, trừ khi pin Mao Trạch Đông dán mác George Bush. :D

richard_do78

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
17 Tháng tám 2007 lúc 16:50
To: Testdasi.

Cám ơn testdasi nhé. vậy là nó có 2 lõi thật. Thực ra mình cung không quan trọng lắm về chíp cao. bởi mình biết nó cũng nhanh hết pin. Con HP6365 của mình cũng chạy ào ào, ít treo, mặc dù có hơn 200Mhz thôi.

Cám ơn nhé.

aragon

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
17 Tháng tám 2007 lúc 16:59
Em gà chẳng biết tin ai nên mua về dùng thử , chưa bao giờ em thấy con OMAP 200 Mhz chạy bằng con 206 Mhz Samsung(hp 1945/1940) cả.
Còn trâu bò nhất vẫn là Intel thôi , 400 MHz trở lên là phi vù vù rồi .
Còn về khoản tiết kiệm Pin thì Chip Samsung có vẻ khá nhất.
Ngoài Smartphone ra thì PPC em không thích chip Omap lắm , chẳng biết nó 2 lõi thế nào chứ chạy chậm lắm, xem mấy cài Videos bitrate cao cao một chút là biết nhau ngay thôi .
Giờ thì cứ Samsung 400/ 600 Mhz hay Intel mà chiến.

18 Tháng tám 2007 lúc 03:49
Em gà chẳng biết tin ai nên mua về dùng thử , chưa bao giờ em thấy con OMAP 200 Mhz chạy bằng con 206 Mhz Samsung(hp 1945/1940) cả.
Còn trâu bò nhất vẫn là Intel thôi , 400 MHz trở lên là phi vù vù rồi .
Còn về khoản tiết kiệm Pin thì Chip Samsung có vẻ khá nhất.
Ngoài Smartphone ra thì PPC em không thích chip Omap lắm , chẳng biết nó 2 lõi thế nào chứ chạy chậm lắm, xem mấy cài Videos bitrate cao cao một chút là biết nhau ngay thôi .
Giờ thì cứ Samsung 400/ 600 Mhz hay Intel mà chiến.

Bác này đúng y tôi. Đã qua nhiều đời tôi thấy Samsung 400 chạy sướng nhất, nhanh mạnh như BÒ TÓT heee.

handhelp

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng tám 2007 lúc 19:39
em đang dùng acer n310 và o2 mini thấy samsung 300Mhz chạy nhanh hơn pxa 416Mhz, nhanh hết pin như nhau.
bạn dùng thế nào chứ mình thấy Acer N310 chạy rùa ko chịu được, may ra N311 còn gỡ gạc được chút, O2 mini chip 400 chạy mượt hơn là cái chắc, cái này sure luôn, ko tin cứ cài game Skyforce chơi biết liền

garden

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
19 Tháng tám 2007 lúc 20:39
Em thì dị ứng với con TI OMAP ,xài qua Mini S thì thấy chạy thua hp 6965 Intel 412 Mhz.
Nhưng có vẻ bác testdasi nói đúng 1 phần : 2 cọn nghe DT thì Mini S thì bấm answer, nói ngay dc.Còn HP 6965 thì phải bấm answe đợi 2 giây mới bắt đầu nói chuyện được.
Nói như testdasi thì Mini S có 1 lõi lo về phone nên lẹ hơn em Hp 6965 về khoản phone rồi.

usranger

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng tám 2007 lúc 21:14
bạn dùng thế nào chứ mình thấy Acer N310 chạy rùa ko chịu được, may ra N311 còn gỡ gạc được chút, O2 mini chip 400 chạy mượt hơn là cái chắc, cái này sure luôn, ko tin cứ cài game Skyforce chơi biết liền
Chip samsung tệ hơn intel nhiều, bác nói rất đúng. Đây là lý do tại sao hồi lúc máy HP Ipaq còn sản xuất, giá của các máy ppc xài chip samsung rẻ hơn rất nhiều so với Intel.

*Hp 3715 chip samsung 400mhz, ram rom đều lớn, có cả cam 1.2m nữa giá mới ra là 350$. Hp 2400 chip intel 520mhz, ngoài ra cái gì cũng bình thường giá lúc mới ra là 520$

*Chip samsung rất chuối ở khâu xử lý đa nhiệm :lúc khởi động nhiều chương trình và khi máy cài nhiều soft hay các soft nặng thì samsung tỏ ra cực đuối thua Intel xa.

-Dù sao chip samsung vẫn đỡ hơn chip omap.

Bài viết cần bạn xem thêm

Apple vừa mới khởi chạy một trang có tên gọi là Data and Privacy (Dữ liệu và Quyền Riêng Tư) trên website của mình. Khi truy cập vào đây, người dùng có thể kiểm tra và tải về tất cả các dữ liệu mà công t ...
Lazada Vietnam Master card on Monday