Cho em hỏi về các loại ổ cứng cho LAPTOP.

Các thớt khác của vietnam123
31 Tháng mười hai 2006 lúc 23:50
Em có cái mái Compaq Presarrio 1500. Ổ cứng có 20GB, giờ muốn nâng cấp nên định mua cái ổ mới.

Dùng Aida 32 thấy ghi cấu hình là 20.GB Ultra ATA/100 (4200rpm) Hard Drive

Nhưng thấy mấy cái báo giá như của Trần Anh: http://trananh.vn/ProductDetailnew.Asp?Id=1202

Nó chẳng có cái nào là UTRA ATA cả.

1 loại chẳng ghi cái gì.
1 loại ghi Serial ATA.
1 loại ghi PATA.

Không biết nó là loại nào.

Các bác chỉ giáo cho vài đường.

Xin hỏi luôn là các loại đó có dùng cái HDD Box giống nhau không? Thấy chỉ có mỗi 1 loại HDD box.

31 Tháng mười hai 2006 lúc 23:59
anh mua loại PATA đó anh, nếu anh ko chắc chắn thì cứ mang máy ra đó rồi nói mua 1 cái HDD phù hợp với máy là được.

Cái này phụ thuộc vào MainBoard chứ ko phải phụ thuộc vào mấy cái thông số đó đâu ạ.

PATA và SATA là 2 chuẩn khác nhau nên sẽ cần có HDD BOX khác nhau để giao tiếp.

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
1 Tháng một 2007 lúc 21:42
chuyện nhở. bạn chỉ cần ra cửa hàng, nói tui muốn mua 1 cái HDD 2,5 inch cho cái laptop loại 40GB cache 4M hOẶC 8MB loại 5400 rpm của Seagate hay của Samsung, chuẩn ATA, vid compaq 1500 cảu bạn chỉ dùng được chuẩn này thôi, không có sài được chuẩn sata mới đâu, giá khoảng 60$ thêm 3$ cho loại 60GB và thêm 15$ cho loại 80GB

Như vậy là bạn có thể nâng cấp HDD cho cái laptop yêu quý rôi đó.

Chúc bạn mua được cái HDD ưng ý, theo mình bạn nên mua hdd của seagate được bảo hành 3 năm tại việt nam, vận hành êm, truy xuất nhanh hơn loại của sámung

nếu pro hơn chút nữa, bạn tìm cái hdd của HITACHI hay của toshiba loại này cache tới 8MB và có công nghệ chống sốc rất ưu việt cho Laptop, laọi này thì very good luôn.

PPCgeek

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
1 Tháng một 2007 lúc 23:18
Khổ quá, cách đây 2-3 năm, khi các nhà sản xuất đĩa cứng phát minh ra loại giao tiếp (kết nối giữa ổ cứng và máy tính) mới gọi là Serial ATA, còn viết tắt là SATA, thì các ổ cứng đời cũ thường gọi là ATA, hay IDE, bị chuyển tên thành Parallel ATA, còn viết tắt là PATA.

Ổ cứng ATA thế hệ cũ, tuy cùng giao tiếp IDE, tức là chân cắm giống nhau, nhưng khác nhau về tốc độ truyền dữ liệu từ ổ cứng sang máy tính và ngược lại, đơn vị là MB/s tùy theo đời cũ hay mới, và từ khi tốc độ truyền đạt đến 33MB/s thì còn được thêm chữ Ultra phía trước: UltraATA33. Sau đó là Ultra ATA66, Ultra ATA 100 (có khi còn được gọi là DMA mode 4 hay mode 5 gì đó, tôi không nhớ rõ, quá phức tạp về ký hiệu, viết tắt), hình như sau đó còn có Ultra ATA 133, Ultra ATA 166, đến đây là chấm dứt vì không tăng được tốc độ nữa, phải chuyển qua Serial ATA mới giải quyết được vấn đề.

Nếu máy tính của bác là nguyên bộ, thì nếu ổ là Ultra ATA100, có nghĩa là nó chỉ hỗ trợ tối đa đến tốc độ này, và nhỏ hơn, ví dụ Ultra ATA66 (cái này cũng là quá xưa rồi), chứ không hỗ trợ cao hơn (không khai thác hết tốc độ của loại cao hơn). Và đương nhiên máy không dùng được ổ Serial ATA.

Vì vậy, bác nhờ người nhà mua ổ cứng giúp bác phải lưu ý đến điều này.

Ngoài ra, bác còn phải tháo ổ cứng của bác ra, đo độ dày của nó, vì có 2 loại: dày 12mm, và loại dày 9,5mm. Không dùng lẫn được, vì đương nhiên loại 12mm không thể nhét được vào chỗ của ổ 9,5mm, mà ổ 9,5mm cũng không thể bỏ vào chỗ của ổ 12mm. Riêng đối với máy tính xách tay, bác phải hết sức lưu ý cả đến điều này nữa.

PPCGeek

B

banbebonbien

2 Tháng một 2007 lúc 11:56
Khổ quá, cách đây 2-3 năm, khi các nhà sản xuất đĩa cứng phát minh ra loại giao tiếp (kết nối giữa ổ cứng và máy tính) mới gọi là Serial ATA, còn viết tắt là SATA, thì các ổ cứng đời cũ thường gọi là ATA, hay IDE, bị chuyển tên thành Parallel ATA, còn viết tắt là PATA.

Ổ cứng ATA thế hệ cũ, tuy cùng giao tiếp IDE, tức là chân cắm giống nhau, nhưng khác nhau về tốc độ truyền dữ liệu từ ổ cứng sang máy tính và ngược lại, đơn vị là MB/s tùy theo đời cũ hay mới, và từ khi tốc độ truyền đạt đến 33MB/s thì còn được thêm chữ Ultra phía trước: UltraATA33. Sau đó là Ultra ATA66, Ultra ATA 100 (có khi còn được gọi là DMA mode 4 hay mode 5 gì đó, tôi không nhớ rõ, quá phức tạp về ký hiệu, viết tắt), hình như sau đó còn có Ultra ATA 133, Ultra ATA 166, đến đây là chấm dứt vì không tăng được tốc độ nữa, phải chuyển qua Serial ATA mới giải quyết được vấn đề.

Nếu máy tính của bác là nguyên bộ, thì nếu ổ là Ultra ATA100, có nghĩa là nó chỉ hỗ trợ tối đa đến tốc độ này, và nhỏ hơn, ví dụ Ultra ATA66 (cái này cũng là quá xưa rồi), chứ không hỗ trợ cao hơn (không khai thác hết tốc độ của loại cao hơn). Và đương nhiên máy không dùng được ổ Serial ATA.

Vì vậy, bác nhờ người nhà mua ổ cứng giúp bác phải lưu ý đến điều này.

Ngoài ra, bác còn phải tháo ổ cứng của bác ra, đo độ dày của nó, vì có 2 loại: dày 12mm, và loại dày 9,5mm. Không dùng lẫn được, vì đương nhiên loại 12mm không thể nhét được vào chỗ của ổ 9,5mm, mà ổ 9,5mm cũng không thể bỏ vào chỗ của ổ 12mm. Riêng đối với máy tính xách tay, bác phải hết sức lưu ý cả đến điều này nữa.

PPCGeek

Giải thích gọn lẹ rồi :D, Ultra ATA đến 133 là kịch kim đường tàu, chuyển qua chuẩn giao tiếp mới là Serial ATA hay còn gọi là SATA như anh đây nói đến nay ra được 2 loại là SATA 150 và SATA 2x150 hay còn gọi là SATA II

Nói tóm lại là mang máy ra cửa hàng là giải quyết dọn lẹ, mua có cái HDD ATA hay còn gọi là Paralell ATA mà phải mua ở US thì thật phí cả tiền lẫn công..cứ bảo người nhà gửi về cho 200$ xách ra tiệm mua cho lẹ..ko thì bảo người nhà mua hẳn cho 1 con laptop mới ấy.

@vietnam123 notes: Nhờ vả thì cũng phải từ từ để mọi người vào giải quyết, cách nói của bác chẳng ai muốn giúp cả

2 Tháng một 2007 lúc 19:49
Thành thật cám ơn các bác đã góp ý.

Nếu có gì không phải xin các bác bỏ qua cho. Thực ra em cũng không có ý gì cả đâu. Em cũng hơi vội 1 tý, nhưng xét cho cùng, có xúc phạm gì đến ai đâu?

Cám ơn bài viết rất bổ ích của bác nepmpx và PPCgeek.

Bài viết cần bạn xem thêm

Rất nhiều quốc gia trên thế giới như Ấn Độ, Trung Quốc, Lào, Thái Lan và Việt Nam coi chuột là đặc sản. Nhiều người nhận định thịt chuột là món ngon nhất trong đời họ đã ăn.

Khắp nơi trên thế giới, chuột thường là nỗi sợ của đa số người thành phố. T ...
Lazada Vietnam Master card on Monday