Cho em hỏi về CPU

Các thớt khác của dohoangthien

dohoangthien

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
18 Tháng tám 2007 lúc 21:20
Cho em hỏi tốc độ CPU cao nhất hiện nay là bao nhiêu cả laptop lẫn desktop? Em biết thì tốc độ x4 là maximum, đâu có x8 hay x16 phải không? Em ko hiểu Hyper Threading là cái gì cả. Có phải là 2 nhân ảo ko? Như thế thì nó có thể kết hợp với 2 nhân thật là Core Duo để làm tăng tốc máy ko? Em còn gà về cái này lắm, mong pro chỉ dùm. Thanks :D

presario2000

_IPOD Chick™_
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng tám 2007 lúc 22:42
- Tốc độ cpu cao nhất thì mình ko rõ nhưng cho dân dụng thì quad core là nhanh nhất rồi .

- Hyper Threading ko phải là 2 nhân, vẫn là 1 nhân thôi. Bác cứ tưởng tượng đơn giản là trước chỉ đi xe trên 1 luồng đường thì đây là đi trên 2 luồng đường nên nó nhanh hơn .

19 Tháng tám 2007 lúc 22:30
CPU Core Duo là 2 CPU thật gộp lại được đóng thành 1 gói.
Hyper thearding là hệ điều hành sẽ nhận dạng 1 CPU thật thành 2 con CPU (1 thật + 1 ảo).
CPU Core Duo trở đi không còn hỗ trợ Hyper thearding nữa.

ngocnguyenhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng tám 2007 lúc 00:23
Hyper thearding: Đó là 1 công nghệ chỉ dành riêng cho pen IV. Với chip và mainboarrd cùng hỗ trợ công nghệ này thì tốc độ sẽ được cải thiện rất nhiều. Bác cứ tưởng tượng cảnh tắc đường, sau đó có 1 chú cảnh sát giao thông đứng ra điều khiển hệ thống giao thông thì sẽ đỡ tắc bao nhiêu. Công nghệ này hỗ trợ tốt khi chạy nhiều phần mềm cùng lúc. Em nói thế cho bác dễ hiểu

tieuphong

LỮ HÀNH CÔ ĐỘC
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng tám 2007 lúc 01:04
H-P của Intel hiệu quả cực kém; không cải thiện gì nhiều so với P4 không H-P.

usranger

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng tám 2007 lúc 09:49
Àh. Em hiểu rồi. Nhưng còn 1 câu nữa, tốc độ CPU hiện nay cao nhất là bao nhiêu cả desktop lẫn laptop luôn. tốc độ x4 là hết max rồi phải ko pro
Cao nhất hiện h thì tớ ko biết chứ khủng nhất ở cửa hàng máy tính bây h là con Quad Q6600 xung 2.4G (tức là 4*2.4G :eek: , bật tính năng siêu luồng lên rồi vô Control Panel sẽ thấy nó hiện lên 8 con :eek: :eek: )

Bài viết cần bạn xem thêm

Tiếc quá các bác ạ, cầm vàng lại để nó giành lại mất , bao cơ hội bị bỏ. Cuối trận xem hồi hộp đau tim quá đi.
Lazada Vietnam Master card on Monday