cho em hỏi về fullHD và iso 3200

babyone

dại gái
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng tư 2007 lúc 23:56
nghe lời khuyên nên em đã mua 1 con T20 nhưng nghe ng bán là con này hơn T50 vì nó có fullHD và iso3200.nhưng em ko hiểu 2 cái này có ý nghĩa j.mong các bác giúp em

26 Tháng tư 2007 lúc 08:29
@babyone: Bạn xem qua trang này nè

http://www.dpreview.com/reviews/specs/Sony/sony_dsct20.asp

ISO 3200 --> ám chỉ độ nhạy sáng, con này có các mức ISO 80,100,200,400,800,1600,3200

Còn chữ FullHD thì mình không thấy (chưa đọc hết trên trang này - hehehe) chỉ thấy ghi Video out: Yes, HD. Cái này theo mình nghĩ là tín hiệu video out là chuẩn HD. (thiệt hay không thì không biết)

Hoặc Bác có thể tham khảo thêm trang này (Sony's official website)
http://www.sonystyle.com/is-bin/INT...layProductInformation-Start?ProductSKU=DSCT20

HDcam

HHVN - UNTITLED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng tư 2007 lúc 16:05
T20 thì có thể xem hình full HDTV qua cáp HD component thật đấy bạn à, với điều kiện phải có cái đế CSS-HD1 HD Cradle mà cái này thì phải mua rời với giá khoãng 120 usd nhé. Các model tương thích DSC-W80, DSC-W90, DSC-T20 and DSC-T100.
Hình cái đế nè :

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng tư 2007 lúc 22:44
nghe lời khuyên nên em đã mua 1 con T20 nhưng nghe ng bán là con này hơn T50 vì nó có fullHD và iso3200.nhưng em ko hiểu 2 cái này có ý nghĩa j.mong các bác giúp em
ISO đúng là độ nhạy sáng rồi, về nguyên tắc thì máy càng chụp được ở độ nhạy sáng cao thì càng tốt vì vậy các hãng sản xuất mới lấy tiêu chí này ra để quảng cáo, sau chiêu Megapixel; tuy nhiên với các chíp cảm quang bé xíu ở máy ảnh compact thì đặt chế độ ISO cao có nghĩa NHIỄU NHIỄU NHIỄU ... thậm chí là NHIỄU CHỊU KHÔNG NỔI - 3200 là để cho ... vui mà thôi.

http://www.dpreview.com/reviews/fujifilmf31fd/page14.asp

Đây là link review F31fd so sánh với Canon SD 800 is, cùng là ISO 1600 nhưng Fuji F31fd có thể cho Canon và tất cả các máy ảnh compact khác "ngửi khói"

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
27 Tháng tư 2007 lúc 23:17
ISO đúng là độ nhạy sáng rồi, về nguyên tắc thì máy càng chụp được ở độ nhạy sáng cao thì càng tốt vì vậy các hãng sản xuất mới lấy tiêu chí này ra để quảng cáo, sau chiêu Megapixel; tuy nhiên với các chíp cảm quang bé xíu ở máy ảnh compact thì đặt chế độ ISO cao có nghĩa NHIỄU NHIỄU NHIỄU ... thậm chí là NHIỄU CHỊU KHÔNG NỔI - 3200 là để cho ... vui mà thôi.

http://www.dpreview.com/reviews/fujifilmf31fd/page14.asp

Đây là link review F31fd so sánh với Canon SD 800 is, cùng là ISO 1600 nhưng Fuji F31fd có thể cho Canon và tất cả các máy ảnh compact khác "ngửi khói"
Theo em thấy thì nhà sản xuất dù gì cũng đã tính rồi chứ ạ, nếu mà nhiễu đến mức không chịu nổi (có phải ý bác là nhiễu kg thấy hình ?) thì làm ra để làm gì? em nghĩ nếu hai máy cùng hãng ngang dòng đều có CCD bé xíu như nhau thì cái có độ nhạy tối đa cao hơn vẫn tốt hơn chứ nhỉ, ví dụ cái chỉ tới 400 và cái tới 3200 thì nếu cùng để ở 400 thì cái hình ở máy 3200 chắc là phải ít nhiễu hơn phải kg bác?

babyone

dại gái
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng tư 2007 lúc 18:28
vậy là em đã hiểu nhưng hôm nay ngồi cãi nhau với thằng bạn nó cứ bảo T50 chụp hình đẹp hơn T20,nhưng người bán lại bảo T20 đẹp hơn.các bác giúp em với

starnt

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
28 Tháng tư 2007 lúc 20:29
Theo em thấy thì nhà sản xuất dù gì cũng đã tính rồi chứ ạ, nếu mà nhiễu đến mức không chịu nổi (có phải ý bác là nhiễu kg thấy hình ?) thì làm ra để làm gì? em nghĩ nếu hai máy cùng hãng ngang dòng đều có CCD bé xíu như nhau thì cái có độ nhạy tối đa cao hơn vẫn tốt hơn chứ nhỉ, ví dụ cái chỉ tới 400 và cái tới 3200 thì nếu cùng để ở 400 thì cái hình ở máy 3200 chắc là phải ít nhiễu hơn phải kg bác?
Bác Tạ Luân ơi, thì tớ muốn nói ở đây là chiêu quảng cáo iso cao thôi, ở hầu hết các máy dSLR ngay cả chiếc A100 của SONY cũng chỉ đặt ISO tối đa là 1600,

Khá nhiều nhà sản xuất sử dụng chip của Sony trong đó có cả Nikon và Canon
VD chiếc NikonD80 và chiếc Sony A100 sử dụng cùng một loại chip do Sony sản xuất tuy nhiên chiếc Nikon D80 lại để iso3200 (with boost)???

Thực tế nếu sử dụng chung 1 loại chip thì độ nhạy sáng (bắt sáng) vật lý là như nhau, phần còn lại iso 200 400 ... 1600 là amplify - tăng sáng bằng mạch điện mà thôi, mà tăng bằng mạch điện thì thích tăng bao nhiêu thì tăng, giống như trong âm thanh vậy, tuy nhiên nếu tăng quá sẽ bị vỡ tiếng, to thì to thật nhưng rất khó nghe. iso 3200 sáng thì sáng thật nhưng nhiễu từa lưa - đây là giới hạn cuối cùng mà một số người tiêu dùng dễ tính có thể chấp nhận được.

khi cố tăng sáng thì đương nhiên sẽ kéo theo nhiễu và vì vậy bộ vi xử lý trong máy phải phát huy tác dụng, dĩ nhiên chip ngon sẽ lọc nhiễu tốt hơn mà không mất quá nhiều chi tiết. Nếu iso cao và lọc nhiễu gắt quá thì hình sẽ mất nét và có xì tin kiểu "màu nước" - water color

Vì lý do đó, nhà sản xuất sẽ tùy chính sách mà dùng chiêu quảng cáo iso cao hay chỉ để iso tối đa vừa vừa để hình ảnh thực sự có chất lượng.
Nếu chip chỉ có 1/2.5 inch mà iso3200 thì ... để vui là chính - in ảnh 6x9 :D :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Mấy hôm trước được đọc bài review của bác inpluviam về cây Pilot Petit. Em cũng không suy nghĩ nhiều chỉ thấy nó cụt cụt ú ú nhìn cưng cưng vậy thôi. Tới hôm nay em tèn tèn chạy ra nguyễn trãi mua mấy cái lọ chiết mực thì :
Ý! Petit lùn nè. Nhiu nhỉ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday