Cho em hỏi về HDH?

Các thớt khác của honor_86
3 Tháng ba 2007 lúc 22:07
Em đang định mua laptop, thì thấy hay có chữ LINUX, WINDOW hay PC Dos thì đó là hệ điều hành mà máy sử dụng phải ko ạ? Vầy nếu mình mua máy có HDH Linux hay PC Dos thì có cài lại thành WINDOW đc ko? Thanks

mkford

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng ba 2007 lúc 22:22
Đây chính là chính sách giảm giá thành của các nhà sản xuất máy tính, họ thường cài sẵn Linux ( OS miễn phí - mã nguồn mở ) hoặc Free DOS, thực chất để người dùng tự trang bị OS...Cái này rất hợp với Việt Nam trong thời điểm hiện nay để có máy cấu hình tương đối giá rẻ hơn nhiều so với máy có sẵn OS. Tui từng dòm thấy IBM bán T60 chênh nhau cỡ 200$ chỉ khác nhau cái OS. Laptop thì ko biết chứ trước chỗ mình mua máy để bản IBM NetVista Free DOS, sau này mua gói XP OEM có 90$ cũng từ IBM.

4 Tháng ba 2007 lúc 01:55
câu hỏi của bạn là cài Win đc không, xin trả lời là được về mặt kỹ thuật không có vấn đề gì, còn có license hay không lại là chuyện khác :)
Orange

hieutq

hieutq@handheld.com.vn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng ba 2007 lúc 09:55
Em đang định mua laptop, thì thấy hay có chữ LINUX, WINDOW hay PC Dos thì đó là hệ điều hành mà máy sử dụng phải ko ạ? Vầy nếu mình mua máy có HDH Linux hay PC Dos thì có cài lại thành WINDOW đc ko? Thanks
Cài lại được bạn ạ. Nhưng nếu mua thì mua luôn lap có Win XP ý, giờ XP thông dụng. Tìm Lap có Windows thì đâu cũng bán mà

thaonguyenvn

HHVN-DỰ BỊ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng ba 2007 lúc 12:09
ThinkVantage không chạy trong DOS.
em cũng biết là nó không chạy trong Dos nhưng ý em hỏi là nó có sẵn trong máy không?để khi mình cài win vào thì nó chạy ấy mà.thêm 1 câu hỏi nữa:giả sử máy WinXP nếu cài Vista full hoặc nâng cấp từ XP thì recovery có như trước không ạ(nghĩa là chỉ thay HDH hay là mất hết)

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
4 Tháng ba 2007 lúc 12:10
Nếu mua laptop ko cài sẵn Windows XP License, chỉ có Free DOS hoặc LINUX hoặc có Windows XP "lởm" do cửa hàng tự cài cho, thì vẫn có thể lên website của IBM, rồi download các drivers cũng như ultilities (trong đó có ThinkVantage) là dùng được bình thường mà bác.

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng ba 2007 lúc 12:11
Kiểu này đúng là để giảm giá thành, HDH trở thành một option cho khách hàng lựa chọn thật là khôn ngoan. Kg biết mấy cái lap này mình mua rồi sử dụng bản recovery của máy khác tương tự thì có hợp pháp kg nhỉ ?

TreoLove

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng ba 2007 lúc 12:14
Bạn recorvery lại thì hợp pháp, nhưng nếu bạn xài số đăng ký đã được đăng ký trên máy khác thì vi phạm bản quyền.

Bài viết cần bạn xem thêm

Lazada Vietnam Master card on Monday