Cho em hỏi về khái niệm Work station

Các thớt khác của Rai Arc
30 Tháng năm 2007 lúc 09:57
Bạn cứ dịch nguyên văn từ tiếng Anh ra thì rõ rồi còn gì. Workstation == "Trạm làm việc" là 1 máy tính được thiết kế chuyên biệt cho mục đích sử dụng cụ thể nào đó, vd: Trạm xử lý ảnh, biên tập phim, tính toán,...

Ta Luan

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng năm 2007 lúc 11:10
Mình cũng đang dùng Workstation để làm phim nè, nó khác với server ở chổ là bạn có nhiều cơ hội nâng cấp và cắm thêm các thiết bị chuyên dụng khác cho công việc của mình hơn máy chủ bạn ạ.

HHN

Thành viên mới đăng ký
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng năm 2007 lúc 11:15
Mô hình máy trạm có thể áp dụng cho nhiều công việc khác nhau, nhưng mục đích của máy trạm là: chỉ có nhiệm vụ cập nhập thông tin về máy chủ, đọc nhưng thông tin từ máy chủ nhưng không lưu trữ bất kỳ một dữ liệu nào trên máy trạm cả trừ phần mềm nhập liệu :D, thường gặp trong các hệ thống ngân hàng, Hải Quan, Cơ quan thuế,siêu thị, trường học ...... một số ngành khác tùy từng công việc cụ thể có cần thiết hay không.

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng năm 2007 lúc 11:32
cái khác lớn nhất của máy trạm so với server là

máy trạm được trang bị card màng hình toàn hàng khủng long bạo chúa, để cánh vác công việc nặng nhọc

còn ser toàn mấy cái VGA ati 8M từ cái đời nào, bi giờ thì ngon hơn được 16M

cả trạm và ser dều dùng những CPU cao cấp

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
30 Tháng năm 2007 lúc 11:46
Vậy khi ng` ta dùng từ "work station" để dành cho 1 model laptop nào đấy, có phải ý nói cấu hình của model đó "hơi bị khủng" và chỉ dành cho những nhu cầu sử dụng máy để làm "việc nặng" ko ạ :D

Thangnm

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng năm 2007 lúc 12:33
Theo tớ thì hình như bác đang nhầm qua khái niệm Client thì phải!
Vì client thì có nhiệm vụ input data rồi chuyển về cho server xử lý, sau đó trả kết quả lại cho client hiển thị lên.

Còn khái niệm workstation thì đa số áp dụng cho việc xử lý các nhiệm vụ chuyên biệt: xử lý ảnh, làm phim, xử lý các kết quả thăm dò (cái này tớ thấy VietsovPetro dùng nhiều)

Đóng góp tí ý kiến :)

Mô hình máy trạm có thể áp dụng cho nhiều công việc khác nhau, nhưng mục đích của máy trạm là: chỉ có nhiệm vụ cập nhập thông tin về máy chủ, đọc nhưng thông tin từ máy chủ nhưng không lưu trữ bất kỳ một dữ liệu nào trên máy trạm cả trừ phần mềm nhập liệu :D, thường gặp trong các hệ thống ngân hàng, Hải Quan, Cơ quan thuế,siêu thị, trường học ...... một số ngành khác tùy từng công việc cụ thể có cần thiết hay không.

bilavx

nguyenhuynh.com.vn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
30 Tháng năm 2007 lúc 15:32
vậy tại sao không hiểu nghĩa của một mạng máy tính nhỉ?
có phải workstation là một trong những máy con của một hệ thông mạng có máy sever không nhỉ??

30 Tháng năm 2007 lúc 18:02
Tham khảo thêm ở đây nè.
http://en.wikipedia.org/wiki/Workstation
Theo mình nghĩ là nó là 1 máy để làm việc có cấu hình cao. Dành cho các công việc nặng nhọc mà các máy bình thường phải mất nhiều thời gian để thực hiện. Cấu hình nó thì có thể tuơng đuơng server. Tuy nhiên wordstation dùng để làm việc nên có thêm các tính năng về đồ họa, mutimedia.. cao cấp phục vụ công việc. Các máy này mới đúng nghĩa là máy khủng. Có thể làm việc liên tục nặng.

Bài viết cần bạn xem thêm

Mấy hôm trước được đọc bài review của bác inpluviam về cây Pilot Petit. Em cũng không suy nghĩ nhiều chỉ thấy nó cụt cụt ú ú nhìn cưng cưng vậy thôi. Tới hôm nay em tèn tèn chạy ra nguyễn trãi mua mấy cái lọ chiết mực thì :
Ý! Petit lùn nè. Nhiu nhỉ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday