Cho em y kiến về em Canon 400D và Nikon D80

Các thớt khác của huybank

huybank

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
20 Tháng năm 2007 lúc 17:56
Chào các bác
EM muốn mua 1 cái máy ảnh DSLR nhưng sau khi xem qua nhiều model thì em chấm được 2 em là Canon 400D và Nikon D80.
Hàng hãng thì giá của 2 em này là ngang ngửa nhau cùng 1.200$ but Nikon D80 thì len kit đi kèm là 18-135, còn Canon 400D là 18-55.
Hàng xách tay thì em 400D tầm 750 len kit và em Nikon D80là 1.150$
( ko hiểu sao giá xách tay của 2 em này chêch nhau dữ, hay thàng Lê Bảo Minh nó chém chuối )
Em chọn em 400D hàng xách tay cho nó vừa tiền nhưng có mấy người bạn thì bảo em chọn D80 và cho rằng len của nó sau này đầu tư cũng rẻ hơn Canon hơn nữa hội chụp hình của em đều dùng Nikon cả, nên dùng Canon sợ bị lạc lòi, sau này cần len ko có mượn tạm được :(.
Bác nào đã dùng Canon 400D và Nikon D80 cho em lời khuyên về chát lượng hình, len nào phù hợp...
Em xin cảm ơn

20 Tháng năm 2007 lúc 18:08
nếu bác chọn 400D thỉ tiết kiệm được 1150-750=400$, khoản này cũng tạm đầu tư 1 con wide (tamron 17-50 F2.8 là một lựa chọn rất tốt), len kit thì bán ngay, bù thêm ít tiền kiếm con tele, vậy là không cần phải mượn len của bạn.

Vài so sánh 400D với D80:
- 400D chụp trong môi trường ánh sáng yếu (trong nhà) thì ảnh trong hơn (ít noise).
- 400D nhỏ gọn hơn D80, cái này là ưu hay khuyết thì tùy vào sở thích mỗi người.
- 400D có sensor chống bụi (thiết nghĩ cũng không phải là cái gì đáng kể lắm)
- D80 có một số trường hợp bị lỗi sensor, phải đi thay lại
- D80 cho ảnh chi tiết hơn, phù hợp với chụp phong cảnh
- D80 có kết cấu chắc chắn hơn, cầm đã tay hơn

Ý kiến cá nhân: D400

TreoLove

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng năm 2007 lúc 03:34
Mua 400D và vài cái lens hoành tráng sau khi có muốn lên full frame cũng không phải lăn tăn. Mua Nikon rồi thì chẳng có cơ hội lên full frame, cho dù sau này Nikon có sx full frame thì bạn cũng phải bán đống lens cũ đi ->không kinh tế.

sontran

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng năm 2007 lúc 13:34
Nikon mà digital thì lens cũng giá 0 có rẻ hơn Canon bao nhiêu đâu nhá bác. Ng ta nói rẻ chẳng qua là bác có thể reuse nhiều lens đời cũ hơn thôi (trong trường hợp đã có lens Nikon) Chứ về lens mới thì Nikon cũng mắc lắm lắm

Xài lens 4 (Tamron,Sigma, Tokina....) thì 2 hãng như nhau thui.

Mình xài 400D

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
23 Tháng năm 2007 lúc 13:46
Những ống kính thường dùng của Canon và giá : Dùng tham khảo.
http://digicam.vn/icms/shop/?d=sx&g=102&s=142

Những ống kính thường dùng của Nikon và giá : Dùng tham khảo.
http://digicam.vn/icms/shop/?d=sx&g=101&s=141

Nếu có đầu tư thêm ống kính khuyến khích nên mua mới 100%, tuy giá hơi chát nhưng chất lượng hoàn hảo. Còn mua hàng 2Hand nên chọn từ 95% trở lên. Lý do : Thấu kính cũ nó xuống màu : Chụp màu vàng nó hơi ánh màu cam. Chụp bầu trời xanh nó lại hơi tím tím...đại khái là vậy.

Anh muốn trở thành nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp hay là chỉ chụp chơi thôi? Phải phân định rõ ràng để có hướng đầu tư thích hợp.

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
23 Tháng năm 2007 lúc 14:22
Mua hàng xách tay cũng được, không cần thiết phải mua hàng CTy bởi lẽ hàng CTy quá mắc, như Lê Bảo Minh khi bảo hành cho mình với những chi tiết quan trọng cũng đâu có bảo hành liền đâu phải chờ tối thiều 1 tháng bởi vì còn phải mang qua ....Singapore.
- Hàng xách tay có 2 loại :
1. Loại sản xuất cho dân Nhật xài hoặc xuất qua Mỹ ngoài Body, ống kính theo máy còn gọi là Lens Kit 18-55 có ghi thêm dòng chữ Ultrasonic màu vàng nhủ trên thân ống kính, đây là ống kính xịn nên thường có giá cao hơn. Loại này từ thân máy đến Lens Kit đều ghi rõ Made in Japan. Khi mua nên để ý đến số Imei dưới thân máy và vỏ hộp xem có giống nhau không?
2. Loại nữa (hiện đang phổ biến trên thị trường Việt Nam) : Thân máy được sản xuất tại Nhật, Lens Kit được sản xuất tại Đài Loan, không có chữ Ultrasonic, không ghi nơi sản xuất, chỉ ghi ngoài vỏ hộp thôi. Ống kính này không được đánh giá cao.

- Trong các loại đồ chơi : máy ảnh là hấp dẫn nhất nhưng cũng làm cho người ta mau nghèo nhất...

huybank

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng năm 2007 lúc 14:28
Cảm ơn các bác.
Anh Lam Son đưa em nick Y.M mà em add ko tháy bác trả lời, mà sao bác lấy tên là Nguyễn Thị Minh Khai thế ( chắc của vợ à ).
Em mua chụp chơi thôi anh, nhunưg quan trọng là fải Pro 1 tí, e đang nhắm em Nikon D80 hơn anh ạ.
Canon 400D nhìn cũng thích nhưng ngó nó chả pro tí nào, hơn nữa D80 thì được lens kit 18-135 ( cái này cũng dỡ vất vả trong time đầu khi chưa mua thêm lens ).
Vừa rồi em qua L.B.M xem em 400D sao cái len kit của nó sx tại China nhỉ? và ko có chữ Ultra sonic.
@sontran : bác chụp con 400D thấy thế nào, chát lượng hình thế nào

Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
lienltvn CAMERA - MÁY ẢNH SỐ 0

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

LG trình làng TV OLED 8K đầu tiên trên thế giới tại IFA 2018

LG sẽ ra mắt TV OLED 8K (độ phân giải 7680 x 4320), kích thước 88 inch đầu tiên trên thế giới tại triển lãm IFA 2018 diễn ra ở Berlin, Đức.

[ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday