Cho hỏi về ổ đĩa Laptop

Các thớt khác của best_it_leader
17 Tháng một 2007 lúc 21:27
em mới sử dụng lần đầu nên mong các bác giúp đỡ chân tình. trước đây em sử dụng laptop celeron và P4 laptop Compaq. nó có hiện tượng là khi đọc đĩa có dán giấy ở trên mặt là sau 15 đến 30 phút là bị đứng đĩa,k đọc nữa, tiếng đọc đĩa kêu lớn lắm. hiện giờ em mới mua sony vaio AR150G, và cũng bị hiện tượng trên.chẳng lẽ các ổ đĩa của laptop đều như vậy?vậy muốn xem film DVD lâu phải mua ổ đĩa gắn ngoài sao?

neompx

cậu tư
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
17 Tháng một 2007 lúc 21:50
không phải vậy đâu, các lọa ổ cd cho laptop có nhược điểm là đọc nóng lên là không chịu đọc nũa, cái nào cũng vạy cả mà đặc biệt là em samsung. LG và philip thì ít gặp. nếu bị trường hợp nóng quá, bạn xem máy đặt những nơi có thoáng không ? có bịt đường thông gió của máy không ? nói chung là mấy em ổ cd của lap thf không thể nào bằng các ổ cảu để bàn được, thông cảm cho kích thước cảu nó mà.

Mình cũng bị , chỉ có 1 cách khắc phục vừa đơn giản vừa không tốn tiền, đó là nếu nóng quá, bạn lấy đĩa ra. cho tay của mình vào phần dưới cảu ổ để giúp cho n hiệt của ổ truyền vào tay, cách ày nhanh lắm.

Còn 1 nguyên nhân nưa, bạn mua mấy cái đĩa sao chép thì phải chịu số phận hên xui thôi.

bạn cũng có thể up firnware cho ổ cd , cũng giải quyết 1 phần lớn vấn đề đó nghe

thunamtuoc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
17 Tháng một 2007 lúc 21:56
em mới sử dụng lần đầu nên mong các bác giúp đỡ chân tình. trước đây em sử dụng laptop celeron và P4 laptop Compaq. nó có hiện tượng là khi đọc đĩa có dán giấy ở trên mặt là sau 15 đến 30 phút là bị đứng đĩa,k đọc nữa, tiếng đọc đĩa kêu lớn lắm. hiện giờ em mới mua sony vaio AR150G, và cũng bị hiện tượng trên.chẳng lẽ các ổ đĩa của laptop đều như vậy?vậy muốn xem film DVD lâu phải mua ổ đĩa gắn ngoài sao?
Đĩa dán giấy nào cũng bị hay chỉ một cái duy nhất bị? Nếu chỉ một cái bị thì theo mình là do giấy dán mặt đĩa của bạn làm đĩa quay bị rung (do việc dán giấy khiến chiếc đĩa bị mất cân đối) hoặc chất lượng đĩa kém khiến ổ không đọc được và có tiếng kêu lớn do ổ đĩa quay nhanh hơn. Còn nếu chiếc đĩa dán giấy nào cũng bị thì mình chưa có ý kiến gì.

18 Tháng một 2007 lúc 12:52
đĩa giấy nào cũng bị hết bác ơi.mà nếu em mua cái ổ đĩa gắn ngaòi thi cũng đang phân vân.nếu mua cai combo gắn ngoài của AOPEN thi giá khoảng 55 USD,còn mua cái DVD gắn trong của ASUS rồi mua thêm cái box 5.25 inch để gắn ngaòi thì giá cũng khoảng 53 USD.ai có kinh nghiệm thì chỉ em với

18 Tháng một 2007 lúc 13:03
Thường là do dĩa không cân nên khi chạy mới ồn thôi.
Thử để dĩa vào xoay một cái xem dĩa có cân hay không là biết liền.
Thử như thử lốp xe.....hì hì.
Nếu bác hay sài dĩa thì nên mua dĩa tốt mà sài. Nếu dĩa chép sẵn không có lựa chọn khác thì mua về chép vào ổ cứng sài. ( Có thể mua DVD tốt dễ chép ra lại )

thunamtuoc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng một 2007 lúc 22:46
Vô lý quá. Mình vẫn dùng ổ đĩa Laptop (khoảng 10 loại máy khác nhau rồi) và dùng đĩa CD dán mặt (tự tay dán cũng có, mua ngoài cũng có) mà chưa từng gặp hiện tượng trên bao giờ!

tuongnhuoctran

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng một 2007 lúc 00:48
Công nhận lúc boot từ CD thì ổ đĩa của Sony kén cực kỳ, nhưng nếu trong win thì em lại thấy ổ Sony đọc rất tốt đĩa nào cũng đọc Tây Ta Tàu đủ cả.Ngay cả đĩa gần hỏng trầy sướt vô số kể bỏ vào vẫn đọc được. Em mà burn recover co Sony phải chọn loại DVD cực tốt (30k 1 disc) rồi xài cả đĩa vệ sinh cho CD-rom nữa thì mới thấy recover được ( cách này mod Minh Ngọc chỉ em đấy). Cảm ơn anh Minh Ngọc nhiều nhiều ^^

19 Tháng một 2007 lúc 13:11
cũng tuỳ từng loại ổ nữa các bác ạ thường thì ổ của dell hay hp đọc trâu chứ ổ của sony thì tệ hết chỗ nói đĩa của chính nó ghi ra mà nó còn chả đọc đc
hình như bạn không bít chứ HP xài ổ đọc ghi DVD là của Sony đấy bạn àh!đa số ổ đĩa đọc ghi CD tr6n laptop đều do Sony và Toshiba sản xuất trừ các máy cao cấp như NEC, fujitstu....v

19 Tháng một 2007 lúc 13:37
hình như bạn không bít chứ HP xài ổ đọc ghi DVD là của Sony đấy bạn àh!đa số ổ đĩa đọc ghi CD tr6n laptop đều do Sony và Toshiba sản xuất trừ các máy cao cấp như NEC, fujitstu....v
Không chắc chắn đâu. Mỗi hãng như HP và Dell không mua một thứ của thẳng nào đâu. Cũng có samsung, Tsstcorp ... nữa chứ không phải của một hãng thôi. Vì nó là congty ráp máy mà.
Vừa rồi mình với thằng bạn sài 2 máy Dell 1505 như nhau mà khác nhau nhiều thứ lắm, Ram , pin , Ổ DVDRW ... nhưng cấu hình thì giống nhau.

Bài viết cần bạn xem thêm

Tình cờ biết cái app khá hay chia sẽ các bạn: camera giao thông VN CAM chonphép xem trước tình hình giao thông thích hợp cho lộ trình di chuyển sắp tới thí điểm cho ba thành phố chính! Nhưng chắc trong giai đoạn phát triển nên app camera load hơi chậ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday