Cho mình hỏi: Làm thế nào để kết nối 2 máy bằng 1394?

Các thớt khác của hoptacxa

hoptacxa

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
3 Tháng sáu 2007 lúc 17:44
Các bác ơi, mình là dân mới chơi IT. Mong các bác hướng dẫn cụ thể với:Làm thế nào để nối con Dell 6400 với máy bàn bằng dây 1394 thế? Các bác làm ơn hướng dẫn thật cụ tỷ nhé (cụ thể và tỷ mỷ). Mình chẳng biết gì mấy mà. Càm ơn các bác rất nhiều.:rolleyes:

mars

HIBERNATED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng sáu 2007 lúc 21:14
Các bác ơi, mình là dân mới chơi IT. Mong các bác hướng dẫn cụ thể với:Làm thế nào để nối con Dell 6400 với máy bàn bằng dây 1394 thế? Các bác làm ơn hướng dẫn thật cụ tỷ nhé (cụ thể và tỷ mỷ). Mình chẳng biết gì mấy mà. Càm ơn các bác rất nhiều.:rolleyes:
PC to PC sao lại dùng 1394 được nhỉ? Cổng 1394 này là dùng cho thiết bị KST ( Máy quay, máy chụp KTS .... ) - Cần nối Lapy với Desktop thì cậu chạy ra cửa hàng vi tính bảo họ bấm cho 1 sợi cable mạng, nhớ dặn họ bấm chéo hoặc nói rõ là để kết nối PC to PC, về cắm vào cổng RJ45 của 2 máy đó là được.

hoptacxa

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
4 Tháng sáu 2007 lúc 11:33
Thế ạ? Nếu cắm RJ 45 thì khai báo cụ thể thế nào? Đâu phải cắm vào ăn ngay được phải không các bác? hướng dẫn mình tỷ mỷ cách khai báo với.
Ngoài ra, mình thấy ở các báo khác họ bảo là dùng 1394 nối 2 PC hoặc PC với Laptop, tóc độ nhanh gấp đôi USB mà. Chỉ có điều họ không nói cụ thể khai báo hoặc cài đặt như thế nào thôi.
Bác nào biết, giúp mình cái.
Thank các bác.

4 Tháng sáu 2007 lúc 11:43

hoptacxa

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
4 Tháng sáu 2007 lúc 17:12
Ái.
Bác KACHISA thích bài CỎ ÚA thể cơ à? Thịnh hành nhất những năm 90 ấy nhỉ?
Cảm ơn bác vì đường link. Mình đa đọc cái này rồi, nhưng họ hướng dẫn sơ lược quá, mà mình thì i tờ nên chẳng hiểu.Mình link, máy báo thông mạch, nhung không làm sao chuyển được tài liệu từ máy này sang máy kia (có nhìn thấy đâu mà chuyển?)
Bác nào rành, giúp mình chi tiết đi

dicky.ykcid

POWER SELLER
HẠNG NHẤT
GÂY DỰNG
4 Tháng sáu 2007 lúc 17:36
Thường thì ai cũng bảo chỉ cần nối 2 PC bằng dây cable RJ-45 là 2 máy sẽ tự nhận nhau, và ...

Nhưng riêng em thấy, mỗi lần em kết nối 2 máy lại như vậy, nên làm như sau cho kĩ :

1. Cắm dây nối 2 PC với nhau (chú ý là dây cable phải là dây bấm chéo, chứ bấm song song thì ko biết đến bao h mới connect đc :D)

2. Vào My Network Places >>> Set up a home or small office network

3. Network Setup Wizard sẽ hiện ra, bác bấm Next
>>> Next
>>> chọn vào "Ignore disconnected network hardware" rồi bấm Next
>>> chọn vào dòng thứ 2 "This conmputer connects to the internet through a residential gateway ..." (thường là chọn dòng này) rồi bấm Next
>>> gõ Computer name rồi bấm Next
>>> gõ Workgroup name rồi bấm Next (lưu ý chỗ này : bác phải gõ cùng 1 Workgroup name khi config trên cả 2 PC)
>>> chọn "Turn on file and printer sharing" rồi bấm Next
>>> Next
>>> Next
>>> chờ 1 lúc
>>> chọn dòng cuối cùng "Just finish the wizard, I don't need to run ..." rồi bấm Next >>> và Finish.

CHÚ Ý : sau khi làm xong như hướng dẫn trên ở 1 PC, tiếp tục sang PC kia và làm lại y hệt như vậy, đặc biệt là cái phần gõ Workgroup name, phải gõ cùng 1 tên nhé bác.

4. Cuối cùng, vào lại My Network Places >>> View workgroup computers >>> bác sẽ thấy icon của 2 PC trong cùng 1 workgroup :) đôi khi chưa nhận ra ngay, có lẽ bác nên restart 2 PC rồi thử lại.

5. Sau khi đã nhận ra nhau, từ PC này bác có thể truy cập vào PC kia để xem dữ liệu (với điều kiện dữ liệu đã đc share), và truyền tải dữ liệu qua lại ...

Have funs.

bilavx

nguyenhuynh.com.vn
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng sáu 2007 lúc 20:21
theo mình chỉ cần set IP là ok rui.
vào policy chỉnh cho chế độ conect là calssic là xong!

HDcam

HHVN - UNTITLED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
4 Tháng sáu 2007 lúc 22:59
PC to PC sao lại dùng 1394 được nhỉ? Cổng 1394 này là dùng cho thiết bị KST ( Máy quay, máy chụp KTS .... ) - Cần nối Lapy với Desktop thì cậu chạy ra cửa hàng vi tính bảo họ bấm cho 1 sợi cable mạng, nhớ dặn họ bấm chéo hoặc nói rõ là để kết nối PC to PC, về cắm vào cổng RJ45 của 2 máy đó là được.
Với hai máy có cổng 1394 thì nối mạng với nhau là việc hoàn hoàn có thể được nếu kg muốn nói là rất dễ dàng. Tốc độ kết nối được báo là 400Mbs với 1394a rất nhanh và ổn định. Mình vẫn thường xuyên dùng nó để trao đổi những file video có dung lượng rất lớn. Việc thực hiện cũng rất dễ dàng, nếu cả hai cùng có 1394 loại 4 pin thì sử dụng dây hai đầu 4 pin cắm vào rồi vào network enable cái 1394 net là xong thôi.

hoptacxa

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
6 Tháng sáu 2007 lúc 11:02
Cảm ơn các, đặc biệt là Bác Cỏ úa và bác Mỗi ngày như mọi ngày Ngày nào cũng như mọi...
hihihi
Nhờ các bác chỉ bảo, mình link bằng cả RJ 45 và 1394 xong rồi. Hay ghê.
Thank các bác nhé

Bài viết cần bạn xem thêm

I have owned multiple DS systems all the way up to the 3DS in 2012, as well as a few others like the PSP. I stopped playing a few years ago and would like to get back into things but I really don't know which direction to go in. The 3DS library certa ...
Lazada Vietnam Master card on Monday