Chọn thẻ nhớ tối ưu

18 Tháng sáu 2007 lúc 03:12
Mình thấy trên diễn đàn có nhiều ý kiến về tốc độ đọc thẻ nhớ và mua thẻ nhớ nào cho đỡ tốn tiền mà hiệu quả, mình tìm hiểu trên mạng và thấy rằng:
SD card hiện nay có 3 chuẩn thông dụng của các máy:
+ version 1.0.1 có năm 2005, vậy đa số các máy sản xuất từ năm 2005 về trước (O2s, O2i..) dùng chuẩn này, tốc độ tối đa là 66x (66 x 150kbs = 10M/s)
+ version 1.1 có năm 2006 ( hình như là tháng 4) , tốc độ tối đa là 133x (20M/s)
+ version 2.0 có năm 2007 (tháng 2 thì phải) là version mới nhất.
Vì vậy những thẻ SD 150x dùng cho những máy thế hệ mới thì tối ưu, chứ dùng cho O2s,O2i em thấy không hợp lý. Có lẽ mua SD 1G 66x cho O2s là tối ưu nhỉ :D.
Mong các bạn góp ý :)

smile188

HHVN - 2006
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng sáu 2007 lúc 09:02
Tất nhiên dùng thẻ 66x cũng được nhưng mình đã dùng thử cả thẻ Transcend 45x và 150x, tốc độ khác nhau đó bạn. Hơn nữa mấy loại này giờ giá chênh nhau ko nhiều, bạn nên mua thẻ tốc độ cao để dùng thì hay hơn. ;)

ducva

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng sáu 2007 lúc 11:20
Mình thấy trên diễn đàn có nhiều ý kiến về tốc độ đọc thẻ nhớ và mua thẻ nhớ nào cho đỡ tốn tiền mà hiệu quả, mình tìm hiểu trên mạng và thấy rằng:
SD card hiện nay có 3 chuẩn thông dụng của các máy:
+ version 1.0.1 có năm 2005, vậy đa số các máy sản xuất từ năm 2005 về trước (O2s, O2i..) dùng chuẩn này, tốc độ tối đa là 66x (66 x 150kbs = 10M/s)
+ version 1.1 có năm 2006 ( hình như là tháng 4) , tốc độ tối đa là 133x (20M/s)
+ version 2.0 có năm 2007 (tháng 2 thì phải) là version mới nhất.
Vì vậy những thẻ SD 150x dùng cho những máy thế hệ mới thì tối ưu, chứ dùng cho O2s,O2i em thấy không hợp lý. Có lẽ mua SD 1G 66x cho O2s là tối ưu nhỉ :D.
Mong các bạn góp ý :)

Nếu chênh lệch nhiều và chung thủy với 1 đời máy thì ok :D . Còn không thì phải chấp nhận đầu tư cho tương lai chứ ;)

hoangcao243

CFA lv3
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
18 Tháng sáu 2007 lúc 11:42
Em thì nghĩ dù không support cho chính máy thì việc ghi trực tiếp dữ liệu lên thẻ nhớ qua đầu đọc thẻ vẫn thực hiện nhanh hơn với thẻ có tốc độ cao. Hơn nữa giá cả chênh nhau em thấy không nhiểu ( thẻ CF 133 và 266 loại 4Gb hơn nhau có 100k) vì vậy nếu với nhu cầu lưu trữ cao em vẫn thấy nên chọn thẻ có tốc độ cao.

18 Tháng sáu 2007 lúc 12:20
Tất nhiên dùng thẻ 66x cũng được nhưng mình đã dùng thử cả thẻ Transcend 45x và 150x, tốc độ khác nhau đó bạn. Hơn nữa mấy loại này giờ giá chênh nhau ko nhiều, bạn nên mua thẻ tốc độ cao để dùng thì hay hơn. ;)
Khi đọc thẻ 150x nó đọc tốc độ 66x thì nhanh hơn 45x là đúng mà bạn. :)

Nếu chênh lệch nhiều và chung thủy với 1 đời máy thì ok :D . Còn không thì phải chấp nhận đầu tư cho tương lai chứ ;)
:D Hi, chắc là cũng sẽ thay máy, nhưng lúc bán máy cũ thì cũng tặng nốt họ cái thẻ nhớ cho tình cảm chứ giữ làm gì bác nhỉ :), mua thẻ mới hợp với máy mới luôn :D
Em thì nghĩ dù không support cho chính máy thì việc ghi trực tiếp dữ liệu lên thẻ nhớ qua đầu đọc thẻ vẫn thực hiện nhanh hơn với thẻ có tốc độ cao. Hơn nữa giá cả chênh nhau em thấy không nhiểu ( thẻ CF 133 và 266 loại 4Gb hơn nhau có 100k) vì vậy nếu với nhu cầu lưu trữ cao em vẫn thấy nên chọn thẻ có tốc độ cao.
Đúng là cùng dung lượng thì giá nó cũng chênh lệch không nhiều, nơn nữa copy dữ liệu qua đầu đọc thẻ cũng nhanh hơn. Có điều máy em là O2s nên tối ưu có lẽ là thẻ <2G, thẻ Transcend hình như chỉ có loại 80x chứ không có 66x nhưng Kingston các bác nhỉ. Có khi mua cái 1G 80x vậy. Do em có nhu cầu cài nhiều phần mềm, nên muốn chọn cái thẻ nào nhanh để có thể chạy phần mềm trên đấy tốt thôi :D .
Không biết bác nào đã thử thực tế trên 2 cái thẻ 1G 80x và 4G 80x hoặc 150x chưa nhỉ, không biết chênh lệch thế nào, tốc độ chạy phần mềm có chấp nhận được không, các bác review cho thì hay quá :)

ngan

BA HOA CHÍCH CHOÈ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng sáu 2007 lúc 12:30
các bác cho hỏi tí, mình mua thẻ Unigen 1Gb tốc độ 133x ở Hoàn long ,chất lượng hình như kém thì phải, vì chụp hình hay xem phim nó bị sọc là sao hà các bác. chất lượng thẻ ?, Unigen của ai sản xuất?,các bác chỉ giúp.cám ơn nhé.

do_long_khach

Vàng và đỏ
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng sáu 2007 lúc 13:50
Nhớ hồi xưa dùng thẻ MMC (45x thì phải) cho 02s chơi skyforce lúc thì giật tưng bừng, lúc lại đứng nghỉ 1 lúc mới chạy tiếp. Sau đó đổi sang SD 80x thì chạy ngon. Nhưng khác biệt nhận thấy được cũng chỉ ở skyforce, 1 chương trình đò họa và âm thanh tuyệt vời mà thôi. Còn thì giống nhau hết.

thangbom

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
18 Tháng sáu 2007 lúc 19:11
chưa bao giờ bạn biết ngày mai bạn sẽ phải đổi máy (mới) hay không, nhưng hầu như các thẻ nhớ mới đều tương thích ngược với các thiết bị cũ tốt. Do đó tôi vẫn theo trường phái mua cái tốc độ cao nhất ở thời điểm hiện tại mua. Mai kia mốt nọ đổi máy mới, vẫn có thẻ tốc độ cao chạy, hay thậm chí khi trao đổi dữ liệu với máy khác (eg cắm vào máy chụp hình chữa cháy khi chụp hết card chụp), thì vẫn good, chưa kể quay phim trong máy chụp hình ngày nay đòi hỏi tốc độ ghi tương đối nhanh một chút. Xin chia sẻ chút đỉnh, thanks

Bài viết cần bạn xem thêm

Dear các anh @Lam Sơn @syhuy1977 ;
Em chân thành xin lỗi các anh và diễn đàn. Em có nick là "atieu87", vừa rồi em có đăng 2 bài đấu giá giày và 1 bài đấu giá điện thoại. Không hiểu sao trong đầu em nghĩ được đăn ...
Lazada Vietnam Master card on Monday