Chữa Abidan

Các thớt khác của nmt1978

nmt1978

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nghe nói trong room này nhiều bác hoạt động trong ngành y lắm, mình hỏi một chút là cắt abidan giờ thì cắt bằng laser là an toàn nhất đúng không các bác? ở bệnh viện nào cắt là tốt nhất và chi phí bao nhiêu vậy ạ. Ngoài ra còn điều gì cần lưu ý khi cắt abidan các bác chỉ bảo giúp luôn nhé

Cám ơn nhiều
Tuấn

trau-nuoc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Trâu tui hổng biết tí gì về y nhưng hình như bạn muốn nói về "amidan". Dù gì thì quyết định cắt amidan chỉ được đưa ra sau khi bác sĩ khám trực tiếp cho bạn.

cartoon

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Đúng vậy, nên khám bác sĩ bởi vì bây giờ người ta không khuyến khích cắt amidan, trường hợp nào thật sự cần thiết thì mới cắt. Cách đây 6 tháng tôi có đưa thằng cu con đi nạo VA, nói chung về kỹ thuật thì không có gì phải lo nhưng nói không đau là không đúng...ở hà nội thì cơ sở lớn nhất là viện tai mũi họng (cạnh bệnh viện Bạch mai) nhưng tôi thấy thái độ phục vụ không tốt, có bệnh viện tư Hồng ngọc ở 94 Nguyễn Trường Tộ bác sĩ giáo sư ở viện TMH về làm thêm, thái độ phục vụ tận tình nhưng chi phí cao hơn, như con trai tôi lần đó hết khoảng 4T.

ngoanhson

V.I.P
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
nmt1978 said:
Ngoài ra còn điều gì cần lưu ý khi cắt abidan các bác chỉ bảo giúp luôn nhé

Chỉ có một vấn đề cần quan tâm là độ tuổi của anh là bao nhiêu thôi, nếu quá lớn mà không cầm máu tốt thì nguy hiểm (nên khám kỹ trước khi cắt).

Ngoài ra thì việc cắt AMIDAN cũng quá đơn giản, nếu họng của anh bị viêm thường xuyên thì nên cắt nếu không sẽ lây qua chỗ khác.

Hà Nội:
Viện tai mũi họng trung ương.
Hoặc khoa tai mũi họng của viện nào đó cũng ổn.

Kinh nghiệm:
Nên cắt vào mùa thu, thời tiết sẽ không ảnh hưởng đến họng.

Thời gian:
Nếu đang phải đi làm không nghỉ được thì tính nghỉ 02 ngày cũng ổn
- Sáng thứ năm đi xét nghiệm toàn bộ, chiều có kết quả, tối nhập viện luôn, ăn uống theo chế độ mổ.
- Sáng thứ sáu cắt luôn, chiều tỉnh lại.
- Thứ bảy nghỉ ngơi nằm chọt PPC không nói gì,
- Chủ Nhật xin ra viện nếu ko chảy máu.

Thứ hai đi làm bình thường nhưng nói nhỏ thôi đến khi hết đau họng thì OK.

Đã lập trình xong cho việc cắt AMIDAN.
Đồng chí chuẩn bị khoảng 2 chai là ổn cho tương lai.

Chúc khoẻ.

Tubby

Cu béo đẹp giai!
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
ngoanhson said:
Chỉ có một vấn đề cần quan tâm là độ tuổi của anh là bao nhiêu thôi, nếu quá lớn mà không cầm máu tốt thì nguy hiểm (nên khám kỹ trước khi cắt).

Ngoài ra thì việc cắt AMIDAN cũng quá đơn giản, nếu họng của anh bị viêm thường xuyên thì nên cắt nếu không sẽ lây qua chỗ khác.

Hà Nội:
Viện tai mũi họng trung ương.
Hoặc khoa tai mũi họng của viện nào đó cũng ổn.

Kinh nghiệm:
Nên cắt vào mùa thu, thời tiết sẽ không ảnh hưởng đến họng.

Thời gian:
Nếu đang phải đi làm không nghỉ được thì tính nghỉ 02 ngày cũng ổn
- Sáng thứ năm đi xét nghiệm toàn bộ, chiều có kết quả, tối nhập viện luôn, ăn uống theo chế độ mổ.
- Sáng thứ sáu cắt luôn, chiều tỉnh lại.
- Thứ bảy nghỉ ngơi nằm chọt PPC không nói gì,
- Chủ Nhật xin ra viện nếu ko chảy máu.

Thứ hai đi làm bình thường nhưng nói nhỏ thôi đến khi hết đau họng thì OK.

Đã lập trình xong cho việc cắt AMIDAN.
Đồng chí chuẩn bị khoảng 2 chai là ổn cho tương lai.

Chúc khoẻ.

Bái phục, đúng ngành nghề của bác rồi. Sau nay khỏi lo nhể, có gì nhờ bác tư vấn để giúp bảo vệ đời trai trẻ của em.

Xin cảm ơn ý kiến y khoa quý báu của anh.

nmt1978

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác ngoanhson ơi, thấy người ta nói là cắt bằng laser thì tốt hơn đúng không ạ, và an toàn hơn nữa. Cắt bằng dao kéo thì ghê ghê....

thanhpq

GÂY DỰNG
Em chả phải bác sỹ nhưng đã có kinh nghiệm về vụ này vì ngày xưa đã cắt amidan (từ hồi 14-15 tuổi), trong trường hợp đi khám mà bác sỹ khuyên cắt thì hẵng cắt, tức là amidan thường xuyên viêm nhiễm ảnh hưởng đến sức khoẻ, nhưng hình như trên 18 tuổi cắt là khó. Nghe nói đúng là có kỹ thuật đốt (chứ không phải cắt) bằng laser thật, hình như áp dụng với những người đã nhiều tuổi. Cách này nhẹ nhàng, ko đau nhưng chắc là ko rẻ.
Quy trình cắt thì như sau: đầu tiên bác sỹ tiêm thuốc tê vào vòm họng, bịt mắt lại, cho cắn 1 cái nẹp để không ngậm được mồm, sau đó dùng kìm giật cái amidan ra (chứ không phải cắt đâu nhé), vì có thuốc tê nên chẳng đau đớn gì lắm. Nghe nói là nhiều tuổi thì khó cắt vì amidan nó xơ, khó giật ra, hối đấy em mới 14-15 tuổi mà 1 bên amidan giật 1 phát ra luôn, 1 bên thì bác sỹ toát mồ hôi mới giật ra được :), thấy bác sỹ lẩm bẩm cái này xơ dai quá :D.
Sau đó về nằm nghỉ, máu sẽ chảy, liên tục phải nhổ ra. Hồi em cắt thì sáng cắt chiều về nhà, chẳng phải nằm viện gì cả (cắt ở BV 108). Trong vòng 3-4 ngày đầu uống sữa, ăn cháo loãng, kiêng nói 1 tuần (mà cũng chẳng nói được vì đau lắm :D) nhưng đi lại, làm việc bình thường. Sau 1 tuần thì hết đau, ăn uống, nói chuyện bình thường.
Hi vọng giúp được bác.

ngoanhson

V.I.P
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
nmt1978 said:
Bác ngoanhson ơi, thấy người ta nói là cắt bằng laser thì tốt hơn đúng không ạ, và an toàn hơn nữa. Cắt bằng dao kéo thì ghê ghê....

Hehe, Đốt lazer thì không dùng cho cắt Amidan được bác ạ, đốt thế thì bét nhè hết cổ (funny).
Vẫn phải gây mê và cắt bằng dao kéo bình thường thôi bác ạ, nếu bác to khoẻ thì gây mê phải nhiều, còn lại thì là chuyện của bác sỹ thôi.

Cắt cái này đơn giản thui, anh em mình một ngày hút một bao thì cho cái AMIDAN nó đi là bình thường nếu không một tháng dùng kháng sinh quá bốn lần cũng chết.

Việc còn lại là bác quyết định.

P/S: Mà quên trong 4R mình có bác sỹ cơ mà, bác cho Tuấn lời khuyên về vụ này đi nhỉ, đây cũng chỉ là kinh nghiệm từ AMIDAN của mình thôi.

Snowhappy

GÂY DỰNG
Cắt Amidan xong thì thế nào hả các bác.
Tình trạng họng có giảm ko, có còn hay bị ốm lung tung beng nữa ko. Em muốn cắt Amidan lắm nhưng sợ đau. Với lại nghe đồn là cũng chẳng khác mấy.
Chả bít đằng nào mà lần. hix.

ppc_admin

THÀNH VIÊN DANH DỰ
Hình như phải bị viêm amidan mãn tính gì đó mới phải cắt, bình thường cứ nên để thế cho nó đầy đủ, nguyên bộ. :D

Móng tay còn phải nuôi, sao lại thích cắt amidan thế Snow?

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt