Chưa nâng cấp , làm sao mò mẫm HD với Laptop còi , CRT cũ , Hifi mini cổ ?

Các thớt khác của vanchinguyenai

vanchinguyenai

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chắc cũng nhiều bác thấy bâng khuâng khi 1 lần xem phim độ nét cao ( HD ) , hay đọc ở đâu đó mà đành ngậm ngùi vì ngân sách hạn hẹp , còn nhiều thứ lo toan nên chưa thể bập ngay vào được cái thú chơi lắm công phu này
Em cũng vậy . Cân đong đo đếm mãi cũng vẫn chưa thể làm cái rụp bỏ ra vài chục triệu để thay 1 loạt các thứ có sẵn mà bế ngay 1 mớ về . Trở ngại đầu tiên và lớn nhất là vợ : đang dùng tốt bày vẽ làm gì ? để tiền đó còn bao nhiêu khoản phải lo cho con ..... Mà mua cái màn LCD 22" , 24" hay 32" thì chả bõ coi HD , mua về rồi nhìn sang của người khác lại tủi thân muốn đẩy quách đi cho đỡ ức . Vì chuẩn Full HD 1080p/i thì quả thật nên coi trên màn hình ít nhất là LCD 42" trở lên , LED càng tốt chứ Plasma cũng chỉ đến HD Ready thôi , ko đến nơi ( em chưa có nhưng test ở nhà mấy ông anh bà chị rồi , vẫn chưa đủ phê ) . Giở giăng giở đèn thay đi đổi lại mất thời gian và nhiều phiền muộn , cả lãng phí nữa . Thà có thế nào cứ mò mẫm thế ấy , đến khi có đk chút rồi " làm 1 thể " đỡ phải trả giá ko cần thiết cho những cú lập bập ban đầu
Vậy 1 laptop còi cỡ P4 M 1.7 , RAM 256/512 , HDD40G như HP Compaq NX6120 có VGA out , S-Video out của em , 1 màn hình CRT 29" có S-Video in và 1 bộ dàn Hifi mini cũ có thỏa mãn được tí ti nào cái sự mơ mộng của ta mà gần như ko phải đầu tư gì thêm ( có thêm thì dưới 1t ) không ? Tất nhiên là chỉ để mò mẫm học hỏi những bước đi ban đầu , tạo kiến thức cơ bản cho thú chơi HD về sau thôi chứ chưa thể nào gọi là "thưởng thức HD "
Xin các bác chém
Thanks

manhthang

GÂY DỰNG
Chém liền \m/
Bác xem HD mà bằng CRT thì có khác gì DVD đâu. vì độ phân giải tối đa của CRT vừa đúng với độ phân giải của DVD.
Cho nên chưa thể gọi là thưởng thức HD được.

vanchinguyenai

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Chém liền \m/
Bác xem HD mà bằng CRT thì có khác gì DVD đâu. vì độ phân giải tối đa của CRT vừa đúng với độ phân giải của DVD.
Cho nên chưa thể gọi là thưởng thức HD được.
hic , được ngay đại gia chiếu cố chỉ bảo quả thật là vinh dự cho em . Rất tâm đắc với các bài viết của bác bên HDVN và nhất là câu đối đáp " ko thích những kẻ khoe tháo oto ra để biết cách sửa moto " . CHả rõ em nhớ đúng ko

Thôi rồi. Con Pemtium M 1.7 thì ko thể nào render HD đc đâu bác ơi :(

Dùng KM Player thì vẫn xem được HD 720p mà :D

em thì lần đầu chạy file MKV 720p em vào google tải ngay cái MKVplayer về chạy được luôn trên lap còi của em , từ đó đến giờ chơi khoảng 30 phim MKV rồi chì 2-3 phim là hình tiếng ko khớp nhau , còn tất nhiên 1080p thì thằng nào chạy đường thằng đó , thậm chí phải tắt nguồn đi mới thoát được . Giờ thì em cài K-lite codec ,CoreAV codec, MCP , Kmplayer đủ cả nhưng cũng chả thấy hơn gì cái thằng MKVplayer vô danh tiểu tốt

Em thì vẫn biết xem trên CRT chả đem lại gì hơn nên ngay #1 em đã nói là chỉ để mò mẫm thôi , test trên màn laptop là chính nhân tiện đưa ra TV cho bé con được xem hoạt hình luôn thể
Vấn đề là đọc trên HDVN , rồi VOZ , rồi VNAV và cả ở đây nữa .... thấy các bác cứ hay hù newbie phải thế này thế kia mới chạy được mượt , phải cấu hình này nọ ghê gớm mới HD ...Cái đó làm cho mấy kẻ noob như em chưa nghe đã nhụt cả cái ý mày mò . Dĩ nhiên để đạt chuẩn thì phải có tiêu chi tiêu chuẩn của nó , nhưng để mày mò thì ko có gì là giới hạn ... Nên em là em cứ lặng lẽ đọc , lặng lẽ tìm để làm quen , để vỡ dần trước khi quyết định đầu tư cho chuẩn . Chứ các bác cứ nghĩ thử cái cảm giác newbie lớ ngớ hỏi câu đầu tiên " phải thế này mới được em ạ " thì có còn can đảm bước tiếp không ạ ?
Còn em thì em chạy được rồi , làm tạm ổn rồi và cũng biết tí ti rồi nên thực tình là muốn để chia sẻ với noob thôi . Nhưng mà chắc HHVN toàn HD cả chả còn ai noob = em nên chả ai chia sẻ nữa
Rất chân thành cảm ơn các bác

Bài viết cần bạn xem thêm

Cảm ơn bạn đã thông tin.