Chương trình chống phân mảnh ổ đĩa cứng nào hay nhất.(2007)

Các thớt khác của fanofdell

fanofdell

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
31 Tháng một 2007 lúc 10:23
Xin ý kiến các bạn về chương trình dồn ổ đĩa hay nhất. Mình đã xài qua 2 thằng Diskeeper 2007 Pro Premier 11.0.693.0 và UltimateDefrag v1.39. Theo cá nhân tôi thấy thằng UltimateDefrag v1.39 đẳng cấp cao hơn 1 bậc.
Các bạn đã xài nhiều rồi xin cho ý kiến.

2 Tháng hai 2007 lúc 10:42
:confused: Tháng trước mình thấy có tờ báo nói nếu đang dùng Win 98-2000 thì mới cần chạy chương trình chống phân mảnh HDD. Còn dùng XP thì không nên chạy, vì nó có hại nhiều hơn là có lợi.(e-chip thì phải, không nhớ rõ lắm).

fanofdell

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng hai 2007 lúc 11:11
:confused: Tháng trước mình thấy có tờ báo nói nếu đang dùng Win 98-2000 thì mới cần chạy chương trình chống phân mảnh HDD. Còn dùng XP thì không nên chạy, vì nó có hại nhiều hơn là có lợi.(e-chip thì phải, không nhớ rõ lắm).
Lần đầu tiên nghe nói về chuyện này đấy. Chắc báo echip ra ngày 1-4 đăng tin rồi. Cảm ơn bạn về sự góp ý.

thunamtuoc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng hai 2007 lúc 11:36
Hại thì chắc chắn là không có hại, nhưng tớ đã thử rồi, hiệu quả tăng không đáng kể so với 5 tiếng đồng hồ dồn 80GB dữ liệu.

tung2403

Thích du lịch bụi
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng hai 2007 lúc 12:58
Dùng win xp chạy phần mềm defrag hiệu quả tăng không đáng kể. Cái này mình cũng thử rồi thấy đúng, chẳng bỏ thời gian để dồn. Thông tin này có ở trên PCWORLDVN rồi. Số báo nào thì mình không nhớ rõ nhưng có thể tìm được vì tớ sưu tầm báo này từ năm 1994 đến giờ.

thunamtuoc

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng hai 2007 lúc 16:07
Dùng win xp chạy phần mềm defrag hiệu quả tăng không đáng kể. Cái này mình cũng thử rồi thấy đúng, chẳng bỏ thời gian để dồn. Thông tin này có ở trên PCWORLDVN rồi. Số báo nào thì mình không nhớ rõ nhưng có thể tìm được vì tớ sưu tầm báo này từ năm 1994 đến giờ.
Ngược với em, sưu tầm từ 2000 về trước :D PCWorld bây giờ đọc nhạt phèo, toàn quảng cáo với giới thiệu.

Belancer

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
2 Tháng hai 2007 lúc 16:40
Tớ đang dùng Diskeeper 2007 Pro Premier, trước đây dùng chế độ "set it and forget it" nôm na là để chương trình tự kiểm tra và định kỳ chạy phân mảnh. Sau thấy nặng ram quá, nên lâu lâu lại chạy 1 phát, mà nếu vậy thì chạy luôn chương trình của XP cho xong. Nói chung cấu hình mạnh thì sài cũng được, không bao giờ phải lo phân mảnh nữa.
Trên các máy laptop IBM thì có Diskeeper Lite, bản này chạy gọn nhẹ hơn.

Lam Sơn

Super Moderators
Staff member
2 Tháng hai 2007 lúc 17:23
Em đang dùng PerfectDisk 8.0 đã được mấy tháng và cảm thấy được. Không biết bây giờ đã có phiên bản mới chưa thì em không biết.
- Với NTFS thì dồn rất nhanh.
- Với FAT32 thì dồn chậm (thời gian gấp 3 lần khi dồn với NTFS cùng dung lượng). Nhưng chỉ là lần đầu thôi, từ lần thứ 2 trở đi thì bình thường.
Bác có thể tới nơi bán đĩa mua. Phần mềm dồn đĩa này có tên:
Raxco PerfectDisk v8.0.30.Pro

Bài viết cần bạn xem thêm

Dạ mod hoặc mọi ng cho em hỏi làm sao để dc mở topic đấu giá ạ. Em có đọc quy định là thành viên trên 30 ngày và có 50 bài (tức thành viên chính thức mới dc đăng đấu giá) làm sao để dc 50 bài ạ, vì em hoạt động tròn mục mua bán rất nhiều ạ. Hix ...
Lazada Vietnam Master card on Monday