Chụp ảnh đêm...

Các thớt khác của O2_style

pttcomputer

NHẬP HỘI
nhìn ảnh như thế mà bảo là ảnh ban ngày à? kém lắm, nhìn kỷ ánh đèn bên trong cửa kính đó. Với ánh sáng mặt trời ta không thể nhìn xuyên qua kính như thế, hơn nửa ban ngày ai lại mở đèn làm gì cơ chứ

sykes

Xì ke...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
nhìn ảnh như thế mà bảo là ảnh ban ngày à? kém lắm, nhìn kỷ ánh đèn bên trong cửa kính đó. Với ánh sáng mặt trời ta không thể nhìn xuyên qua kính như thế, hơn nửa ban ngày ai lại mở đèn làm gì cơ chứ

Xin cá với bác 100% tấm đầu tiên là chụp ban ngày đấy ạ. Em cho bác xem tấm này, bác xem em chụp lúc nào nhé.

bphuong141

GÂY DỰNG
Em cũng nghĩ là tấm ảnh đầu tiên chụp vào ban ngày, có qua kính lọc. còn tấm của bác sykes thì em đoán là chụp vào buổi tối trăng tròn, thời gian sập cửa khoảng ><5s ... phải không bác

sykes

Xì ke...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Bác đoán chệch rồi ạ. Tấm đó em chụp ban ngày.

Còn tấm đầu có thể dễ dàng biết được chụp ban ngày vì:

1. Ánh sáng mặt trăng (ban đêm phải không ạ) không thể có cường độ sáng như thế kia được. Và tấm đó chụp ở khẩu độ ít nhất phải > f6.3, vì khẩu nhỏ, nên nguần sáng kia mới toả ra các tia như thế.

2. Và nếu chụp ở khẩu độ nhỏ, và với nguần sáng chính là "mặt trăng" thì tốc độ chụp sẽ rất chậm, >30s. Thì các đám mây kia không thể rõ khối như thế được, nó trôi, và đảm bảo sẽ bị blurr...

3. Và nguồn sáng từ "mặt trăng" chiếu, máy ảnh đặt trực diện với "mặt trăng" ==> Tất cả những Object nằm khuất đường đi của ánh sáng từ "mặt trăng" đến máy ảnh. Ở đây có thể thấy rõ trong ảnh sau em note lại, những chấm đỏ lẽ ra phải rất tối.

sykes

Xì ke...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Nói có sách, mách có chứng. Ảnh em chụp ban ngày, rồi "biến" nó thành ban đêm đây ạ. :)):)):)):)):))

QuangDX

GÂY DỰNG
4. Một số kỹ thuật chụp ảnh đêm cơ bản
Kỹ thuật tạo vệt sáng. Ảnh: Digital Photography School.
Kỹ thuật tạo vệt sáng. Ảnh: Digital Photography School.

- Kỹ thuật tạo vệt sáng (Light Streaks): Hãy cố gắng kiếm một hay nhiều nguồn sáng di chuyển, chẳng hạn dòng xe đang di chuyển trên đường. Do thời gian mở cửa trập lâu nên tất cả những chuyển động này sẽ được ghi lại và tạo nên những vệt sáng mảnh chạy dài trên ảnh.

Bạn cũng có thể tự tạo ra những vệt sáng này bằng cách kết hợp khéo léo giữa điều chỉnh ống zoom và tốc độ phơi sáng. Kỹ thuật đó chỉ thực hiện được trên các máy ảnh DSLR được trang bị ống kính đa tiêu cự. Trước hết, bạn hãy thiết lập tiêu cự về mức thấp nhất để thu được toàn cảnh. Sau khi nhấn nút chụp, nhẹ nhàng điều chỉnh ống kính về mức tiêu cự lớn hơn trong suốt quá trình cửa trập mở. Như vậy, các nguồn sáng tĩnh sẽ kéo thành một vệt dài trên ảnh do hiệu ứng zoom của ống kính.
Sử dụng đèn pin để tạo ra những hiệu ứng lạ trên ảnh. Ảnh: Funonthenet.
Sử dụng đèn pin để tạo ra những hiệu ứng lạ trên ảnh. Ảnh: Funonthenet.

- Kỹ thuật tạo hiệu ứng bằng ánh sáng: Trong quá trình cửa trập mở, bạn có thể sử dụng đèn pin hoặc các nguồn sáng nhân tạo khác để bổ sung thêm hiệu ứng cho chủ thể của ảnh. Bạn cũng có thể tạo ra những hình vẽ rất ngộ nghĩnh bằng cách di chuyển nguồn sáng nhân tạo ngang qua ống kính như kỹ thuật Light Streaks ở trên.

- Kỹ thuật tạo bóng ma: Đây là một mẹo vui cho những người muốn tự tạo ra những bức ảnh ma kỳ bí mà không phải dùng đến Photoshop. Ví dụ, nếu tốc độ màn trập là 10 giây, bạn phải ra đứng trước máy ảnh trong khoảng 4 giây (không được cử động mạnh vì sẽ gây ra nhòe). Sau đó, bạn phải chạy thật nhanh ra khỏi tầm ngắm của ống kính. Trong thời gian phơi sáng 6 giây còn lại, hình ảnh của phần cảnh vật phía sau sẽ được ghi lại. Trên bức ảnh thu được, phần cảnh vật này sẽ đè lên bạn, khiến người xem có cảm giác dường như bạn... trong suốt. Có thể sử dụng kỹ thuật đồng bộ chậm đèn flash (Front Curtain Sync) để tạo ra hiệu ứng tương tự.
Anh em chịu khó nghiên cứu các chức năng oánh flash Rear-Curtain thì sẽ có những hiệu ứng tuyệt với. Nghe thì phức tạp chứ đơn giản lắm!
Nếu anh em muốn có 1 vệt sáng kéo dài từ đèn đuôi xe thì chon Rear-Curtain sync, còn muốn ma quái hơn :D giống như chếc xe đang cưỡi mooej vệt sáng thì chọn Front -Curtain sync, rất hay ạ :D

bphuong141

GÂY DỰNG
Nói có sách, mách có chứng. Ảnh em chụp ban ngày, rồi "biến" nó thành ban đêm đây ạ.
haizz, bác xài PTS rồi mà còn đố thì em pó tay là đúng rồi. Em cũng có nhận xét giống bác, nếu thời gian sập cửa chậm thì hình trên cùng không thể rõ hết các chi tiết khuất được.

sykes

Xì ke...
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Anh em chịu khó nghiên cứu các chức năng oánh flash Rear-Curtain thì sẽ có những hiệu ứng tuyệt với. Nghe thì phức tạp chứ đơn giản lắm!
Nếu anh em muốn có 1 vệt sáng kéo dài từ đèn đuôi xe thì chon Rear-Curtain sync, còn muốn ma quái hơn :D giống như chếc xe đang cưỡi mooej vệt sáng thì chọn Front -Curtain sync, rất hay ạ :D

Cái món này chỉ phù hợp chụp đối tượng gần, chứ chụp phong cảnh đêm thì chịu chết à bác.

Bài viết cần bạn xem thêm

HEPA - viết tắt của High Efficiency Particulate Air (bộ lọc không khí hiệu suất cao) là một tiêu chuẩn về tỷ lệ hiệu quả trong việc lọc không khí.
Màng lọc khí HEPA được phát triển vào những năm 1940 bởi Ủy ban năng lượng nguyên tử Hoa Kỳ với ...