Clear Type in MBP

5 Tháng chín 2007 lúc 12:30
Tôi đang dùng MBP 15.4 mặc dù có dùng tiện ích "Apperance" để hiệu chỉnh màn hình nhưng xem ra hiển thị của Text trên màn hình khi dùng Mac vẫn không được rõ nét sắc sảo như khi dùng Windows với "clear type" (cũng trên màn hình đó). Anh em nào biết có cái nào tương tự "clear type" mà dùng cho Mac xin vui lòng chỉ giáo.
Thanks
vnsouth@yahoo.com

lampham

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng chín 2007 lúc 18:39
Theo mình bản thân MAC màn hình và kiểu hiển thị đã đẹp rồi, mình thấy nó với VISTA cũng không hơn kém nhau bao nhiêu. Bạn không cần bận tâm đâu.

5 Tháng chín 2007 lúc 22:16
Tôi đang dùng MBP 15.4 mặc dù có dùng tiện ích "Apperance" để hiệu chỉnh màn hình nhưng xem ra hiển thị của Text trên màn hình khi dùng Mac vẫn không được rõ nét sắc sảo như khi dùng Windows với "clear type" (cũng trên màn hình đó). Anh em nào biết có cái nào tương tự "clear type" mà dùng cho Mac xin vui lòng chỉ giáo.
Thanks
vnsouth@yahoo.com
K hiểu bác nhìn thế nào mà nhận xét thế nhỉ! Em xài win xp, win vista, mac trên cùng 1 máy, cài trong 3 partition khác nhau, thì thấy ngược lại với bác hoàn toàn. Mac là đẹp nhất, kế đó là Vista, cuối cùng là XP! Cấu hình máy em ở chữ ký ấy.

treo650

Trèo, Tréo, Treo
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
5 Tháng chín 2007 lúc 22:34
anh có dung hệ màu color lcd không, ở đó có thể hiệu chỉnh profile màu. nền tảng của os x cho phép nó hiển thị tốt hơn nhiều so với hệ điều hành của nhà bill anh ạ.

5 Tháng chín 2007 lúc 23:34
em cũng đồng ý là MBP nói riêng và máy Mac nói chung hiển thị chữ nhìn trông thanh mảnh, rất đẹp, thể hiện phong cách đơn giản mà tinh tế. :) Tât nhiên là đẹp hơn Win rồi.

9 Tháng chín 2007 lúc 22:56
Thanks
vnsouth@yahoo.com
Sau khi nói chuyện với bác thì em nghĩ bác chọn con MBP độ phân giải cao sẽ thỏa mãn yêu cầu nhìn của bác thôi!

Pixel

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
16 Tháng chín 2007 lúc 22:57
Dùng Mac OS X86 trên màn hình 17 có độ phân giải 1280x1024 (Dell desktop Nvidia GF7900GT) là thấp hả các bác ? sao em thấy chữ nó xấu quá, so với XP còn thua xa lắc nói gì đến Vista. Chỉnh đủ kiểu chẳng thấy khá hơn tí nào cả nhất là font tiếng Việt thể hiện trên firefox :( có cách nào để khắc phục kg nhỉ ? hay là em chưa quen?

17 Tháng chín 2007 lúc 14:59
Rất cảm ơn các Bác đã chia xẻ ý kiến về topic này. Theo tôi nhìn chung, Mac
có giao diện hơn hẳn Windows ( ngay cả Vista ), điều đó không cần bàn cãi.
Tuy nhiên độ sắc nét của phông chữ không thuyết phục tôi lắm ( ngay cả trên
màn hình 17" - độ phân giải cao ). Vì là người mới làm quen với Mac nên tôi không dám chê thêm về điểm yếu này vì sợ các tiền bối nổi giận và cất công tìm hiểu. Tôi mới phát hiện là cũng có rất nhiều người trên Internet than phiền về việc này, nói chung họ đều rất bực mình tại sao Mac vẫn không khắc phục
được điểm yếu này. Hiện tại tôi đang dùng MBP 15", 2.4GHz có cài Boothcamp, tức là trên cùng một màn hình thì hiển thị của text bên Windows XP ( có set Clear type is ON ) vẫn rất đẹp so với khi chạy Mac ( dĩ nhiên là tôi đã mày mò bên Mac để hiệu chỉnh cái "apperance " để tìm cái tốt nhất ).
Tôi xin lưu ý là trên màn hình LCD, laptop khi chạy Windows mà không set "Clear type" là "On" thì hiển thị text sẽ rất là xấu.
Thật tình tôi rất "yêu" em Mac này nhưng chỉ có cái text là hơi băn khoăn mà thôi.

Bài viết cần bạn xem thêm

Để bản thân trông thật phong cách, ngoài việc bắt nhịp xu hướng trang phục theo thời gian, sự phối hợp tài tình và đồng điệu thì còn nên chú ý những chi tiết nhỏ nhất, phụ kiện thời trang.
Để hoàn chỉnh cho phong cách bản thân, [URL='https://www.elle ...
Lazada Vietnam Master card on Monday