Có ai biết gì về UML, cho hỏi dzới??

Các thớt khác của magi
9 Tháng mười một 2007 lúc 13:39
Em có 1 vấn đề về UML là khi xây dựng class diagram dựa vào usecase, trong nghiệp vụ thì việc chấm công nhân viên bệnh viện thì người chấm công chỉ chấm trên giấy, sau đó mới chuyển cho phòng tài vụ để nhập số ngày công và những biến động. Cái em cần là làm sao hiện thực tờ giấy chấm công bằng class (borary hay interface) đây ? Xin giúp em dzới
NB : tờ giấy chấm công chỉ có các cột msnv, tên nv, các ngày trong tháng(1-31), các cột lý do nghỉ : ốm, con ốm.thai sản..., tổng ngày nghỉ ko lương, tổng ngày nghỉ có lương.

10 Tháng mười một 2007 lúc 16:08
Em có 1 vấn đề về UML là khi xây dựng class diagram dựa vào usecase, trong nghiệp vụ thì việc chấm công nhân viên bệnh viện thì người chấm công chỉ chấm trên giấy, sau đó mới chuyển cho phòng tài vụ để nhập số ngày công và những biến động. Cái em cần là làm sao hiện thực tờ giấy chấm công bằng class (borary hay interface) đây ? Xin giúp em dzới
NB : tờ giấy chấm công chỉ có các cột msnv, tên nv, các ngày trong tháng(1-31), các cột lý do nghỉ : ốm, con ốm.thai sản..., tổng ngày nghỉ ko lương, tổng ngày nghỉ có lương.
ko hiểu lắm :D

cứ tạo 1 cái lớp bảng chấm công thôi (giống như hóa đơn ý mà)

11 Tháng mười một 2007 lúc 00:41
thứ nhất, đề tài này không biết nên bỏ vào box nào . mong mọi người huớng dẫn dùm .
thứ hai : em biết là lập class chấm công nhưng trong class phân ra các loại boundary (giao diện), controller , entity. Cái em không biết là nên hiện thực bãng chấm công đó bằng bounrary như thế nào ? cần có những thuộc tính ko ?phương thức ko ?..

11 Tháng mười một 2007 lúc 11:21
t em biết là lập class chấm công nhưng trong class phân ra các loại boundary (giao diện), controller , entity. Cái em không biết là nên hiện thực bãng chấm công đó bằng bounrary như thế nào ? cần có những thuộc tính ko ?phương thức ko ?..
thực hiện bằng boundary thế nào thì chịu ko giúp bác được :D. Khi học về cái OOD với UML này thì ko tìm hiểu về mấy cái khái niệm đó, thậm chí vừa mới xem lại trong quyển Systems Analysis and Design with UML Ver 2.0 cũng ko thấy có nói đến khái niệm đó :)

Theo e thì lớp bảng chấm công đấy thì sẽ chỉ có các thuộc tính và ko có các phương thức do bảng chấm công được người chấm công lập trên giấy sau đó tài vụ tiến hành cập nhật thông tin từ bảng chấm công

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhờ các bác kiểm tra hộ sao mình dùng trình duyệt Firefox thì vào Handheld không gõ được tiếng việt. Mình dung Unikey.Mĩnh gõ toàn bị mất ký tự. Các trang khác mình vẫn gõ bình thường ợ. Ví dụ: mình gõ " Bao giờ em có thể đăng bài đấu giá" thì khi gõ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday