Có cách nào remote desktop qua Internet ko các bác nhỉ.

Các thớt khác của pires751

pires751

Nikonian
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng tám 2007 lúc 00:56
Các bác cho hỏi có cách nào làm được như vậy ngoài VPN không.
Tức là em ở cơ quan, ở nhà có thằng em nó dùng máy, em muốn remote về xem nó đang làm gì. Nếu trong LAN thì ok rồi, nhưng qua Internet như vậy các bác cho em hỏi có cách nào không.
Cảm ơn các bác nhiều !

knoppix

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng tám 2007 lúc 09:14
Mặc định Windows SP2 không cho phép 2 users (1 local & 1 remote) cùng lúc sử dụng. Bản WinXP cũ có chức năng này. Xem thêm ở đây

Khi remote vào máy đang có user, nếu cùng user thì phiên làm việc trước đó bị out ra ngoài. Nếu khác user thì sẽ có 2 phiên làm việc song song, không thể xem desktop của user khác được.

Để remote desktop về nhà, giả sử ở đây bác dùng modem ADSL có địa chỉ IP là x.y.z.t, máy tính nội bộ bên trong là 192.168.0.10/24, gateway của modem là 192.168.0.1/24. Bác vào phần cấu hình của modem, forward port 3389 (là port của dịch vụ remote desktop) tới địa chỉ 192.168.0.10/24. Tại cơ quan, bác vào remote desktop client, connect tới địa chỉ x.y.z.t.

hailinh

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
6 Tháng tám 2007 lúc 20:37
Có thể cài realVNC và forward port (trong router đều có chức năng này) tới IP tĩnh của máy ở nhà.

Nếu forward port rắc rối thì bạn có thể dùng hamachi để tạo mạng LAN ngang hàng giữa các máy tính qua internet. Khi đấy máy ở cơ quan hay ở nhà đều được coi như nằm chung trong cùng một mạng LAN nội bộ.

Nếu bác nào cần biết thêm chi tiết thì em sẽ post thêm phát nữa

Linh

8 Tháng tám 2007 lúc 21:15
Nhu cầu của bạn chỉ có thể thực hiện được khi dùng RealVNC (máy ở nhà là server , máy cơ quan làm client). Nếu dùng Remote Desktop thì không thể " xem thằng ku ở nhà nó làm cái gì " được vì mỗi connection là mỗi session khác nhau. Nếu dùng Offer Remote Assistance thì điều kiện là máy ở nhà phải join domain vào server ở công ty (không khả thi). RealVNC chức năng cao cấp hơn Remote Assistance của Window và không cần joint domain. (máy ở nhà cần phải open port 5100 hay 5900 gì đó quên bén rồi).

ntnam1972

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
8 Tháng tám 2007 lúc 22:13
tớ dùng lògmein thấy cũng ngon, nhưng không biết có nguy hiểm không các bác nhỉ, vì lỡ tay nào giỏi chui vào thì sao nhỉ, tớ không rành, bác nào rành cho ý kiến với! tks nhiều!

Bài viết cần bạn xem thêm

Trong khi Uber đã thay đổi cách nhìn nhận của mọi người về việc tham gia giao thông trên đường, họ cũng đã thay đổi cách nhiều người xay xỉn tìm kiếm đường về nhà trong đêm tối. Vừa mới đây thôi, Uber đã ...
Lazada Vietnam Master card on Monday