Có cần thiết cài Win Vista bây giờ không?

quartu

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
16 Tháng tư 2007 lúc 14:26
Mình vừa cài xong Vista Business (bản xịn) với cấu hình máy như sau:
cpu p4 630 3.0Ghz, 1Gram, hdd 320G, 256Mcard GF7800GTX
Đầu tiên, khởi động máy nhanh hơn, sau khi, upgrade các driver cũng như soft thì, thấy hệ thống chạy chậm đi rất nhiều. Nếu hồi xưa xài XP, mức sử dụng Ram là 30% thì bây giờ lúc nào cũng khoảng 70%.
Mặt khác , khi chạy nhiều ứng dụng thì chậm vô cùng (do Cpu đơn), vào "dxdiag" thì thấy Ram của VGA tăng lên 502 M (chắc share ram hệ thống). Về phần mềm thì Vietkey, Unikey 4.0 Rc nghỉ chơi --> tìm mãi mới thấy cách khắc phục bằng cách là bỏ chức năng UAC trong control panel. Còn driver của Nvidia thì oải luôn, chơi game báo lỗi tá lả.
Nói chung, việc không tương thích giữa các pầhn mềm cũng như phần cứng với HĐH mới này rất nhiều, cũng như việc nảy sinh rất nhiều khó khăn trong quá trình cài đặt (nếu không fix hết lỗi thì không cài được - ở đây mình nói tới cách Upgrade, chứ không nói tới Clear Íntall).
Vậy vấn đề đặt ra ở đây là có cần xài Vista ngay bây giờ không? Cấu hình máy thực sự để chạy ổn định là như thế nào (đừng tin Vista Ready Premium nha) và có nên từ bỏ XP không?

pires751

Nikonian
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng tư 2007 lúc 14:48
Trả lời câu hỏi có cần cài vista ngay không thì câu trả lời phụ thuộc vào công việc của bác và nhu cầu sử dụng máy tính, nếu bác thường xuyên làm việc với máy tính ở các phần mềm cũ thì ko nên nâng cấp,dùng XP là ok rồi

tungsmart

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng tư 2007 lúc 14:48
Chào bác

Máy của bác cấu hình quá thừa để chạy Ultimate
Về vấn đề có nên cài hay không thì có lẽ bác search trong diễn đàn, có phần bàn luận về Vista và XP đấy- tính năng và tốc độ giữa 2 HDH, bác sẽ có câu trả lời cho mình
Về tính tương thích thiết bị: chắc chắn bác phải cài clean ( upgrade sẽ phát sinh cực nhiều lỗi linh tinh) Driver của các hãng hầu hết có cho Vista rồi
Ý kiến cá nhân em: Vista thôi- bỏ XP đi

wwww

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng tư 2007 lúc 14:52
Về tính tương thích thiết bị: chắc chắn bác phải cài clean ( upgrade sẽ phát sinh cực nhiều lỗi linh tinh) Driver của các hãng hầu hết có cho Vista rồi
Ý kiến cá nhân em: Vista thôi- bỏ XP đi
Theo ý kiến e là nếu bác cài XP xong mà ko cài gì khác thì upgrade vô tư bác ạ,e dang dùng này,ngon lành.
Nhưng theo đặc điểm nhu cầu của bác thì ko nên,chờ các soft bác dùng nó hỗ trợ Vista đã.Còn cấu hình bác thế là ngon lành rồi.thêm 1G Ram nữa cho nó máu thôi :D

maps

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
16 Tháng tư 2007 lúc 15:25
Theo ý em thì em sẻ tiếp tục sử dụng WinXP SP2 cái đã. Khi nào Vista ra bản SP1 thì lúc đó sử dụng Vista cũng được. Hiện tại thì XP chạy ổn định nhất. Đó là ý kiến cá nhân của em.

Phạm Xuân Tùng

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng tư 2007 lúc 17:11
Hầu hết các software đều mới được phát hành phiên bản "tạm" tương thích hoặc bản vá để chạy trên Vista thôi, em nghĩ chắc phải sau 6 tháng nữa các software mới ra version dựa trên nền Vista hoàn toàn.

Về driver thì hiện tại chưa thấy gì trục trặc ngoại trừ cái scanner của em cách đây 6 năm :D không cài được luôn.

Tuy nhiên kết luận lại thì vẫn nên cài vì xài cái mới ai lại không thích :D, dù để cài Vista em phải mất cả tháng để tìm & down version mới, tìm cách thông quan Vista và các soft khác cho hoàn thiện cũng như tìm hiểu trên google cách khắc phục các lỗi do soft chưa tương thích với Vista mà chưa ra bản update.

Về chậm thì chưa thấy, tuy nhiên khi boot xong vào màn hình today, ý lộn màn hình desktop thì rất nhanh (25s) nhưng đèn HDD cứ chạy đến hơn 3 phút sau mới tắt, có lẽ là Windows Defender quét an ninh.

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
16 Tháng tư 2007 lúc 17:51
Câu trả lời là nên chạy Dual OS, lúc nào dùng các ứng dụng thông thường các ứng dụng Office hoặc các ứng dụng Web thì dùng Vista, lúc nào dùng các phần mềm đặc chủng chưa tương thích hoàn toàn thì dùng XP! Chuyển giao công nghệ dần dần! :D

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhờ các bác kiểm tra hộ sao mình dùng trình duyệt Firefox thì vào Handheld không gõ được tiếng việt. Mình dung Unikey.Mĩnh gõ toàn bị mất ký tự. Các trang khác mình vẫn gõ bình thường ợ. Ví dụ: mình gõ " Bao giờ em có thể đăng bài đấu giá" thì khi gõ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday