Có nên tháo pin laptop ra khi dùng cắm điện nhiều

Các thớt khác của goalie
Status
Không mở trả lời sau này.
10 Tháng một 2008 lúc 13:52
Các bác cho em hỏi chút. Nếu thường xuyên dùng laptop tại văn phòng thì có nên tháo pin ra ko ạ? Nếu chỉ dùng cắm xạc nguồn mà ko lắp pin vào thì có hại gì đến máy ko? Thanks.

Zanr Zij

Server - WS - Handheld Support
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng một 2008 lúc 14:23
cắm điện là tốt! Nói chung laptop dù được thiết kế để "trâu bò" với việc dùng pin. Nhưng chắc chắn tình trạng ổn định về nguồn điện cấp cho nó bao giờ cũng tốt hơn. Pin laptop cũng như điện thoại : Khi đầy sẽ cung cấp đủ dòng, cho dòng cao nhất, khi pin yếu đi, mạch sẽ tự động điều chỉnh giảm dòng điện cung cấp xuống 1 chút, dần dần đến khi gần cạn pin. Tuy giảm dòng nhưng vẫn đảm bảo cho máy hoạt động được. Dòng điện ổn định bao giờ cũng tốt.

nghiemhung

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng một 2008 lúc 14:30
Các bác cho em hỏi chút. Nếu thường xuyên dùng laptop tại văn phòng thì có nên tháo pin ra ko ạ? Nếu chỉ dùng cắm xạc nguồn mà ko lắp pin vào thì có hại gì đến máy ko? Thanks.
Ông ở cơ quan em cũng tháo pin ra vì hay cắm điện. Kết quả là 1 năm sau đi luôn con pin :D:D:D:D

Zanr Zij

Server - WS - Handheld Support
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng một 2008 lúc 14:53
Ông ở cơ quan em cũng tháo pin ra vì hay cắm điện. Kết quả là 1 năm sau đi luôn con pin :D:D:D:D
Phải biết xạc và xả đúng cách thì sẽ ngon lành. Chứ cứ quang đó đi là phải :D

Two2xist

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng một 2008 lúc 18:54
Laptop cũng giống như một cái máy PC + một cái UPS tích điện vậy !!
máy PC hoặt động bền bỉ là vì ít bị sự cố ở phần nguồn Hơn Laptop ...
Nguồn điện trong laptop chia sẽ rất phức tạp ....nhiều trường hợp laptop hư nguồn ..từ chổ này !!
Nên nếu Bác chọn giải pháp " Tháo pin ra ...cất giữ " thì sẽ tránh được rất nhiều nguy cơ sốc điện tao ra giữa PIN và máy thông qua những chân cắm " nguyên nhân chính cho các v/đ sốc điện ,cúp bảo vệ ,quá tải dòng sạc.v.v.. "
các đời máy thiết kế khe gắn pin không chặc,lỏng lẻo ....dễ bị lổi này.(các tiếp điểm bị nhảy lửa khi mang máy đi lại hoặc va chạm ...)
Tuy nhiên khi tháo pin ra cất ,cần phải sạc đầy ..và không quá 1 tháng ...lại gắn vào xài hết ...rồi lại sạc ....ôi mệt nhỉ :D
Theo mình thì Bác cứ để trong máy mà xài ..giảm được nguy cơ mất dữ kiệu khi cúp điện đột ngột đấy... ( ưu điểm của laptop ):D
Chúc vui

Status
Không mở trả lời sau này.
  Nội dung tương đồng Khu vực Trao đổi Ngày
N MÁY TÍNH - LAPTOP 0

Nội dung tương đồng

Bài viết cần bạn xem thêm

Sở hữu ôtô với phần đông người Việt vẫn là cả một sự cố gắng để có tài chính và sau đó là kỹ năng, kiến thức sử dụng. Dưới đây là một số những nỗi lo của người lần đầu có ôtô, rút kinh nghiệm từ bản thân tôi và bạn bè.

1. Xe bị xước

Nỗi lo l ...
Lazada Vietnam Master card on Monday