Có nên update cho laptop Vista Capable

Các thớt khác của thanhcanh
6 Tháng một 2007 lúc 21:21
Em đang dùng WMC có sẵn trên cái laptop mới mua.
Trên nhãn của nó ghi WINDOWS VISTA CAPABLE, hình như được update lên VISTA free( bản VISTA ko đầy đủ các feature).
Các bác cho em lời khuyên xem có nên hay ko?

MitDac24581

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng một 2007 lúc 21:46
Ủa, tớ tưởng Vista Capable tức là cấu hình tương thích sử dụng Windows Vista chứ có phải Windows theo máy là Windows Vista hay bạn được Upgrade lên Windows Vista free đâu nhỉ? Bạn đọc thử nhé What does "Windows Vista Capable" mean

Tớ chưa từng dùng Vista nhưng đọc một số bài viết thì việc nâng cấp lên Vista có vẻ như là một ý kiến tồi. Hệ điều hành này ngốn khá nhiều tài nguyên của hệ thống mà hiệu quả thu được lại không nhiều, chủ yếu nằm ở ... "giao diện đẹp mắt".

volam

Thành Viên Cá Biệt
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
6 Tháng một 2007 lúc 21:48
Em đang dùng WMC có sẵn trên cái laptop mới mua.
Trên nhãn của nó ghi WINDOWS VISTA CAPABLE, hình như được update lên VISTA free( bản VISTA ko đầy đủ các feature).
Các bác cho em lời khuyên xem có nên hay ko?
Nên hay kô, câu hỏi kô đơn giản để trả lời tí nào. Anh nên xác định lại mục đích sử dụng rồi quyết định, chứ nhiều người muốn có vista licensed mà kô được, vả lại trước sau gì cũng lên đời, nếu đủ điều kiện thì upgrade luôn cho rồi. Em nghĩ thế đó.

6 Tháng một 2007 lúc 22:14
Ủa, tớ tưởng Vista Capable tức là cấu hình tương thích sử dụng Windows Vista chứ có phải Windows theo máy là Windows Vista hay bạn được Upgrade lên Windows Vista free đâu nhỉ? Bạn đọc thử nhé What does "Windows Vista Capable" mean

Tớ chưa từng dùng Vista nhưng đọc một số bài viết thì việc nâng cấp lên Vista có vẻ như là một ý kiến tồi. Hệ điều hành này ngốn khá nhiều tài nguyên của hệ thống mà hiệu quả thu được lại không nhiều, chủ yếu nằm ở ... "giao diện đẹp mắt".
Đúng như bác nói đấy.
Đây là quà tặng của HP cho PAVILION. Đến ngày 31/3/2007 là hết hạn để đăng ký với HP.
Em cũng nghe dư luận như bác, chưa biết thực hư thế nào.
Mong các bác chia sẻ thêm.

newmember16

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng một 2007 lúc 10:34
cũng không hẳn là nó chỉ đẹp thôi đâu bạn ơi, mình dùng vista được hơn tuần nay rồi và bây zờ cũng đã quen nó như XP rồi nên không muốn bỏ, chỉ có điều là nó ngốn tài nguyên thật vì nếu dùng aero thì bạn sẽ mất thêm 256Mb ram vào cái vụ "trong như gương" của vista. Ram của mình 1Gb nên chạy hết sức suôn sẻ, giao diện rất đẹp mạng nhanh ổn định cao(sure) hiển thị nhiều thông tin hơn bao giờ hết.
mình cũng chưa có licensed nhưng dùng cách trốn activate là được mừ :D (đẩy year của bios lên vài năm => cài vista => để lại ngày tháng hiện tại)

mkford

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng một 2007 lúc 10:40
Có chat với chú supporter của Sony nó nói chỉ update cho máy mua ở Mỹ ( có hóa đơn ) mới chết chứ, mà thôi dùng tạm bản Ultimate xịn vậy, update thì cao lắm là Bussiness ( từ XP Pro) và Home Premium ( từ XP Home)!

7 Tháng một 2007 lúc 18:01
Có chat với chú supporter của Sony nó nói chỉ update cho máy mua ở Mỹ ( có hóa đơn ) mới chết chứ, mà thôi dùng tạm bản Ultimate xịn vậy, update thì cao lắm là Bussiness ( từ XP Pro) và Home Premium ( từ XP Home)!
Nếu mua của các cửa hàng ở VN thì nhờ các bác bán hàng ở đó đăng ký với hãng máy để có DVD Vista. Nếu các cửa hàng nhập chính thức từ USA về thì đều có hóa đơn. Hình như người mua phải trả tiền shipping.

7 Tháng một 2007 lúc 20:57
em xin phép các bác pro có ý kiến như sau

Mặc dù windwos Vista đẹp mắt thật đấy, đó là cải tiến thấy được bằng mắt.

Còn có những cải tiến ko thấy duoc về bảo vmạt cực kỳ quý giá trên vista. Nhưng dù sao thì nó cũng chỉ là một HDH mới nên sẽ có rất nhiều lỗi và nhược điểm đấy. Các bác có thấy năm 2001 Windows Xp nhà ta trình làng không nào. Quá trời lỗi luôn

Theo em nghĩ, các bác đợi cho VISTA nó ra Sp1 rồi hãy hay, hay ít ra 1 1 năm rồi hãy tính các bác ạ.

MÀ có cài thử thì nếu em là các bác, em sẽ cài tren DESKTOp thử, chứ ko cài trên lappy làm chi. Nếu nó Perfect thì ko có gì để bàn. Còn nếu nó l2m lappy của mình cahỵ ỳ ạch thì tội cho lappy lắm, Làm mất zin nó rồi còn gì . :D:D

bigprince

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng một 2007 lúc 21:05
1 số hãng có chính sách nâng cấp cho các máy có nhãn vista Capable (dell,hp...) hình như là đến hết tháng 3. Em đã thử up cho con dell 6400 nhưng ko được, mọi thứ đều suôn sẻ cho đến khi gặp phần điền credit card để nó ship dvd về cho(chỉ hỗ trợ usa)....ko phải là download về đâu.

Trong quá trình up đọc khuyến cáo của nó thì cái đầu tiên là: một số thiết bị và chương trình có thể ko làm việc trên vista, bạn nên back up....rồi hôm trước có đọc 1 bài trên dân trí nói y như vậy, nó còn lấy ví dụ visual 2005---> từ bỏ ý định luôn.

mkford

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
7 Tháng một 2007 lúc 21:10
1 số hãng có chính sách nâng cấp cho các máy có nhãn vista Capable (dell,hp...) hình như là đến hết tháng 3. Em đã thử up cho con dell 6400 nhưng ko được, mọi thứ đều suôn sẻ cho đến khi gặp phần điền credit card để nó ship dvd về cho(chỉ hỗ trợ usa)....ko phải là download về đâu.

Trong quá trình up đọc khuyến cáo của nó thì cái đầu tiên là: một số thiết bị và chương trình có thể ko làm việc trên vista, bạn nên back up....rồi hôm trước có đọc 1 bài trên dân trí nói y như vậy, nó còn lấy ví dụ visual 2005---> từ bỏ ý định luôn.
Việc nâng cấp thì đa số phải tại thị trường Mỹ, chúng ta thường mua máy không phải đại diện hãng ở Việt nam nên khó mà có chính sách nâng cấp.
Còn Visual Studio 2005 của tui chạy ầm ầm trên Vista, nghe nói SQL 2005 không chạy thôi ( cái này chưa thử ) cơ bản ổn, hồi mới ra các bản RC còn ít phần mềm tương thích, giờ thì cũng khá đủ....Nero, NAV,...

Bài viết cần bạn xem thêm

Kính thưa mod @HHVN - SECURITY em có mở topic đấu giá
https://www.handheld.com.vn/threads...new-o-cung-toshiba-1tb-kt-22h22-17-11.505831/
Bạn @ducanhk5 thắng đấu giá nhưng từ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday