Có thể chuyển đổi HDD WD 120GB từ FAT32 sang NTFS được không ?

Các thớt khác của congbinhxuong

congbinhxuong

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Tôi có cái ổ 120GB WD đang định dạng FAT32, do vậy không copy được các file to. Nay không rõ có thể chuyển nó sang NTFS được không ? Nếu được thì dùng PM gì ?
Thanks

Yhien

GÂY DỰNG
Chuyển thì được thôi , bác dùng thử pqmagic xem sao , nhưng theo mình thì mấy phần mềm chuyển đổi không ổn định lắm , tốt nhất bác copy dữ liệu ra rồi format lại định dạng NTFS .

congminh173

MÁY HỎNG
GÂY DỰNG
Bác dùng chức năng format của windows là chuyển được mà , ở phần file system bác chọn NTFS rồi format là xong . Còn nếu bác muốn convert định dạng để không mất dữ liệu thì phải dùng phần mềm như là : PQMagic hoặc Acronis Disk Director Suite .

manhtai264

GÂY DỰNG
Nếu ổ đĩa cậu muốn convert ko phải là ổ đĩa chứa hệ điều hành thì làm như sau:

Run/ cmd

CONVERT Đĩa: /FS:NTFS

Ví dụ:

CONVERT D: /FS:NTFS

Còn nếu chứa hệ điều hành thì cậu có thể dùng pqmagic trong đĩa hirent's 10 để convert. Đa số mình convert đều đc cậu ạ.
Goodluck

nmp20

GÂY DỰNG

Run/ cmd

Ví dụ:

Còn nếu chứa hệ điều hành thì cậu có thể dùng pqmagic trong đĩa hirent's 10 để convert. Đa số mình convert đều đc cậu ạ.
Goodluck

dùng cài này nhanh nhất, HĐH thì nó sẽ convert lúc khởi động lại máy, ko hề mất data

vingrau

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
FAT32 sang NTFS thì dùng lệnh của Windows mà chuyển, còn ngược lại thì chịu nhé, chỉ có cách format lại.

congbinhxuong

GẮN KẾT
GÂY DỰNG

Run/ cmd

Ví dụ:

Goodluck

Tôi đã dùng cái này và nó báo không được. Ổ tôi là ổ di động của Western, chỉ chưa dữ liệu thôi

Yhien

GÂY DỰNG
Bác dùng pqmagic đi , hoặc tốt nhất là format lại nhé , đây là cách ổn định nhất đấy .

halobuy_vn

GÂY DỰNG
Tôi đã dùng cái này và nó báo không được. Ổ tôi là ổ di động của Western, chỉ chưa dữ liệu thôi

Có lẽ do có ứng dụng nào đó đang truy cập đến dữ liệu trên ổ nên mới không được thôi. Anh tắt hết những gì liên quan đến ổ di động đi, rồi hãy tiến hàng.
Còn cẩn thận cả virus nữa, có thể có virus truy cập ẩn mà mình không biết.

Anh mang sang máy khác làm thử xem :)

vingrau

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Cách đó được! Lý do không được là do Windows không giành được quyền kiểm soát tối đa (lý do giống bạn halobuy_vn đã nêu). Nhưng có gì đâu nhỉ? Thường thì Windows sẽ hỏi bạn có muốn schedule việc này để làm vào lần hệ thống khởi động lại tiếp theo không. Chỉ việc trả lời yes, là xong.

Bài viết cần bạn xem thêm

Bài này giờ xem lại vẫn hay, cám ơn bác thớt