Compaq CQ40-401AU sao cài win và format hdd cực lâu

Các thớt khác của redfox72

redfox72

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bạn thử dụng Ontrack Disk Manager cũng trong đĩa Hiren xem sao , nó sẽ định dạng lại ổ đĩa cứng một cách nhanh nhất , mình toàn dùng cái này rồi mới dùng Partition manager để phân vùng lại , bạn thử xem sao nhé ;)
thank bạn, mình đã thử và thành công khi chia ổ cứng với Paragon trong Hiren., nhưng vụ cài win vẫn bị
bác thử format ngoài dos xem! gõ lệnh format C : /q/s hoặc tháo ổ cứng ra gắn vào box mang qua máy khác format chắc chắn ok
Trước mình cũng gặp trường hợp này 1 lần rùi, bạn thử kill disk lại toàn bộ HDD xem sao nhé (lưu ý sẽ mất hết dữ liệu)
Thân
kill disk là sao vậy bạn,. mình gà lắm, hướng dẫn cụ thể dùm nha

hainguyen1011

GÂY DỰNG
Bác thử lấy đĩa cài VISTA Hay Windows 7 cài thử xem. nếu bác đã phân vùng OK rồi thì chỉ có thể là do đĩa cài XP hoặc các config của bios nữa thôi. bác nên để nó về default rồi cài thử.
Nếu bác ở SG đưa máy đến em xem thế nào, thử cái đĩa cài win (SATA) xịn của MS xem thế nào. Chúc bác làm tốt!

redfox72

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Bác thử lấy đĩa cài VISTA Hay Windows 7 cài thử xem. nếu bác đã phân vùng OK rồi thì chỉ có thể là do đĩa cài XP hoặc các config của bios nữa thôi. bác nên để nó về default rồi cài thử.
Nếu bác ở SG đưa máy đến em xem thế nào, thử cái đĩa cài win (SATA) xịn của MS xem thế nào. Chúc bác làm tốt!
Thank bạn nhiều nha.
1/ Mình đã nói rõ ở trên là mình chỉ gặp vấn đề với việc cài XP, còn VISTA thì cài vô tư.
2/ Mình đã thử rất nhiều đĩa cài win XP khác nhau, kể cả đĩa có tích hợp driver SATA nhưng kết quả vẫn là như cũ, không khả quan gì.
3/ Mình cũng nghỉ như bạn là do trong BIOS, nên đã để default tất cả và rồi the same, ko khác gì trước kia.
Nên bây giờ đành sống chung với lũ "VISTA", mà ko chạy được XP, bực ghê~X(

mars

HIBERNATED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
Thank bạn nhiều nha.
1/ Mình đã nói rõ ở trên là mình chỉ gặp vấn đề với việc cài XP, còn VISTA thì cài vô tư.
2/ Mình đã thử rất nhiều đĩa cài win XP khác nhau, kể cả đĩa có tích hợp driver SATA nhưng kết quả vẫn là như cũ, không khả quan gì.
3/ Mình cũng nghỉ như bạn là do trong BIOS, nên đã để default tất cả và rồi the same, ko khác gì trước kia.
Nên bây giờ đành sống chung với lũ "VISTA", mà ko chạy được XP, bực ghê~X(

CQ40 cài XP được từ lâu rồi bác ạ :D,không quá khó khăn với nó đâu, vấn đề là dòng này nó dùng chip SATA ICH7 hoặc ICH10 nên với các đĩa cài SATA thông thường thì không làm được, bỏ đĩa vào chạy là dump luôn :

- Giải quyết XP cho nó bác phải dùng Nlite để mod lại đĩa cài XP mục đích là đưa thêm cái driver tôi nói ở trên vào.
Cách dùng Nlite bác tham khảo bài này - Chỉ lưu ý 1 điểm duy nhất là thay diver SATA bằng cái tôi đính kèm ở cuối bài.
Nếu mod thành công thì việc cài XP sẽ không gặp khó khăn gì.

- Tuy nhiên cài XP xong thì sẽ có 1 vấn đề khác xảy ra là nó không nhận sound driver, vì main nó không support XP, để giải quyết cần phải downgrade Bios xuống vesion cũ ( Ver 11c ) Việc này cần thực hiện trên DOS và 1 trong các ổ đĩa của bác phải được định dạng ở FAT32 vì DOS không nhận NTFS.

* Tôi đã tìm được toàn bộ driver, hướng dẫn Bios downgrade, tools để cài XP cho dòng CQ40 bác có thể lấy ở đây

Attachments

• stata driver.rar
    178.8 KB · Đọc: 50

redfox72

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Tuy nhiên cài XP xong thì sẽ có 1 vấn đề khác xảy ra là nó không nhận sound driver, vì main nó không support XP, để giải quyết cần phải downgrade Bios xuống vesion cũ ( Ver 11c ) Việc này cần thực hiện trên DOS và 1 trong các ổ đĩa của bác phải được định dạng ở FAT32 vì DOS không nhận NTFS.
việc downgrad này có ảnh hưởng gì đến máy ko bạn, có làm giảm tính năng hay bất cứ gì khác so với việc ko downgrade ko?

mars

HIBERNATED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
việc downgrad này có ảnh hưởng gì đến máy ko bạn, có làm giảm tính năng hay bất cứ gì khác so với việc ko downgrade ko?

Không ảnh hưởng gì cả nếu thực hiện chính xác các hướng dẫn.
Tôi mới chỉ làm trên 02 con CQ40 cho mấy người bạn, thành công 100%, chạy XP ngon lành, tất cả driver nhận đầy đủ kể cả cổng HDMI, tuy nhiên 2 con tôi làm đều xài chip Intel chứ chưa có điều kiện thử trên AMD. Nếu máy bác là AMD thì tôi không dám sure 100%, còn bác vẫn thích xài XP hơn Vista thì cứ cố gắng thử 1 lần xem sao?

redfox72

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Không ảnh hưởng gì cả nếu thực hiện chính xác các hướng dẫn.
Tôi mới chỉ làm trên 02 con CQ40 cho mấy người bạn, thành công 100%, chạy XP ngon lành, tất cả driver nhận đầy đủ kể cả cổng HDMI, tuy nhiên 2 con tôi làm đều xài chip Intel chứ chưa có điều kiện thử trên AMD. Nếu máy bác là AMD thì tôi không dám sure 100%, còn bác vẫn thích xài XP hơn Vista thì cứ cố gắng thử 1 lần xem sao?

Lastly, flash the Bios to F.11B as follow:
a. Copy the all the file from BIOS folder to either a DOS bootable diskette or a DOS bootable Thumbdrive
b. Boot the unit via either a Dos bootable diskette or dos bootable thumbdrive
c. At the DOS command prompt ->type Flash.bat and the unit shutdown after complete the BIOS flashing
thank bạn nhiều nha, nhưng sao mình thử tới bước downgrade BIOS bằng DOS trong bài hướng dẫn, mình đọc ko hiểu, bạn có thể hướng dẫn cụ thể hơn được ko?
Nguyên văn ở trên hướng dẫn là "chép toàn bộ file trong thư mục BIOS vào đĩa mềm hoặc thiết bị cho phép boot từ DOS."
vậy cái thư mục BIOS đó ở đâu, và khi chép vào usb thì có cần làm gì thêm ko hay chỉ đơn thuần là chép vào rồi cho boot từ usb.
thank nhiều 8->8->

mars

HIBERNATED
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
vậy cái thư mục BIOS đó ở đâu

Trong sever : http://support.fhp.fdc.com.vn/Drivers/Notebook/CQ40-XP - Hàng thứ 8 từ trên xuống, nó có tên là Fix BIOS.rar :D

và khi chép vào usb thì có cần làm gì thêm ko hay chỉ đơn thuần là chép vào rồi cho boot từ usb.

Thực tế là tôi chép nó vào flash USB để chạy thì DOS nó không nhận, vì có lẽ trên máy có quá nhiều ổ đĩa và ký tự ổ đĩa trong DOS nó nhận khác nên khi chạy khá lằng nhằng.

Tôi đã làm thế này :
1/ Làm 1 cái boot USB ( Tool có trong sever đó luôn) hoặc dùng Hiren's boot CD cũng được, mục đích chỉ là để vào DOS thôi.
2/ Chép toàn bộ cái file trong thư mục BIOS đó vào thư mục gốc của ổ C ( FAT32 )
3/ Cắm Boot USB/bỏ Hiren boot's CD vào, restart > Vào DOS > Tại dấu nhắc gõ : flash.bat > Enter, chờ cho nó flash xong sẽ tự khởi động lại máy > Done.

Tip : Khi cài win, bác nên format ổ C là FAT32 để chạy BIOS downgrade, khi làm xong có thể vào win để convert nó qua NTFS : Start > Run > CMD gõ convert C: /fs:ntfs > Enter > Done

redfox72

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
Trong sever : http://support.fhp.fdc.com.vn/Drivers/Notebook/CQ40-XP - Hàng thứ 8 từ trên xuống, nó có tên là Fix BIOS.rar :D

Thực tế là tôi chép nó vào flash USB để chạy thì DOS nó không nhận, vì có lẽ trên máy có quá nhiều ổ đĩa và ký tự ổ đĩa trong DOS nó nhận khác nên khi chạy khá lằng nhằng.

Tôi đã làm thế này :
1/ Làm 1 cái boot USB ( Tool có trong sever đó luôn) hoặc dùng Hiren's boot CD cũng được, mục đích chỉ là để vào DOS thôi.
2/ Chép toàn bộ cái file trong thư mục BIOS đó vào thư mục gốc của ổ C ( FAT32 )
3/ Cắm Boot USB/bỏ Hiren boot's CD vào, restart > Vào DOS > Tại dấu nhắc gõ : flash.bat > Enter, chờ cho nó flash xong sẽ tự khởi động lại máy > Done.

Tip : Khi cài win, bác nên format ổ C là FAT32 để chạy BIOS downgrade, khi làm xong có thể vào win để convert nó qua NTFS : Start > Run > CMD gõ convert C: /fs:ntfs > Enter > Done
mình đã thử làm theo mà sao gõ flash.bat ko đc, toàn báo lỗi Bad Command or file name

redfox72

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
mình đã thử làm theo mà sao gõ flash.bat ko đc, toàn báo lỗi Bad Command or file name
đã làm được cái này, nhưng phát sinh cái khác, Gõ flash.bat thì hiện ra thông báo lỗi
Protection: The Rom file is not match this platform
Error: the new image file is not support flash utility

vậy là bị sao ?

Bài viết cần bạn xem thêm

HEPA - viết tắt của High Efficiency Particulate Air (bộ lọc không khí hiệu suất cao) là một tiêu chuẩn về tỷ lệ hiệu quả trong việc lọc không khí.
Màng lọc khí HEPA được phát triển vào những năm 1940 bởi Ủy ban năng lượng nguyên tử Hoa Kỳ với ...