Compaq Evo N610C bị lỗi phần cứng or phần mềm ?

Các thớt khác của luckit

luckit

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
10 Tháng mười một 2007 lúc 10:26
Chào các bạn, tôi đang xài máy Compaq Evo N610C, máy xài đã 3 năm rất tốt nhưng gần đây gặp một số trục trặc làm công việc hơi khó chịu, nhờ các bạn có kiến thức tư vấn dùm nhé :
- Máy khi khởi động đến phần chọn hệ điều hành ( tôi xài XP và Win3k ) thì treo ( nhấn nút mũi tên lên xuống vẫn được nhưng enter thì treo luôn :( )Phải giữ nút Power reset lại thì không bị nữa, xin hỏi lỗi này do đâu ? Để ý chỉ bị lần đâu tiên boot, nếu vào được win restart or shutdown ( không rút dây nguồn or tháo pin ra ) thì không bị, còn tháo pin or rút dây nguồn rồi cắm lại thì vẫn bị.
- Máy khởi động vào win đến phần log in thì rất rất lâu ( Hiện bảng thông báo system date fail tức là máy bị lỗi reset ngày tháng lại thành 1/1/1980 12h:00 ) Nếu kiên nhẫn ngồi chờ thì 5ph sau máy tự động vào được màn hình desktop. Trường hợp trên chỉ xảy ra với win xp, nếu tôi boot vào win3k thì cũng có thông báo lỗi system date nhưng vẫn vào được và nhanh. Giải pháp tạm thời của tôi là phải boot vào win3k rồi sữa lại date time, sau đó boot và xp thì ok.
Tôi nói hơi lằng nhằng không biết các anh có hiểu không nữa. Máy này đã gắn bó từ lúc học đại học đến giờ đi làm nên tôi rất cưng chưa muốn đỗi máy ( kỷ niệm gắn bó từ lúc khó khan nhất đến giờ). Mong các anh tư vấn dùm, tôi vẫn chưa bung máy hay đem ra tiệm vì nghĩ chưa đến nước đó, mong sẽ giải quyết được tình trạng này sớm.
Thanks so much and best regards.

Đợi gần 1 ngày mà ko ai có thể support dùm vấn đề này sao ?

luckit

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng một 2008 lúc 11:32
Bạn kiểm tra lại pin CMOS của nó xem còn tốt không?
Nếu hết pin CMOS để nuôi BIOS thì cũng hay xảy ra lỗi ngày tháng bị sai lung tung đi.
Máy N610C dùng khá tốt đấy bạn ạ!
Lâu quá quên luôn không vào check, thanks bro tôi tìm được nguyên nhân rồi là do pin CMOS.
@all : ở HCM có chỗ nào sữa chữa nâng cấp laptop uy tín mong mọi người tư vấn, thanks.

heroftu

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
3 Tháng một 2008 lúc 16:46
Lâu quá quên luôn không vào check, thanks bro tôi tìm được nguyên nhân rồi là do pin CMOS.
@all : ở HCM có chỗ nào sữa chữa nâng cấp laptop uy tín mong mọi người tư vấn, thanks.
dòng HP compaq nêu mà bị sai ngày giờ vì tháo pin bios hoặc yếu pin cmos thì chạy vào windows sẽ rất chậm và nhiều khi bị treo luôn. Tốt nhất là chạy vào safe mode chỉnh lại ngày giờ rồi khởi động lại là ok. Thay pin bios thì rất rẻ chỉ tầm khoảng 30k thôi. Nếu ko thì bạn mua pin ở ngoài rồi tự thay cũng được. nghịch ngợm tí cũng hay

Bài viết cần bạn xem thêm

Vào thứ 4 vừa qua, Microsoft đã thông báo rằng họ sẽ thực hiện nhiều thay đổi ở trang office.com cùng với ứng dụng Office 365 để biến chúng trở nên gọn gàng hơn, giao diện sáng sủa hơn.

Thay đổi lớn nhấ ...
Lazada Vietnam Master card on Monday