Computer KhÔng NhẬn DiỆn ĐƯỢc Hdd GẮn NgoÀi

Các thớt khác của nguyenngocdiep
18 Tháng mười hai 2007 lúc 22:02
@Tui có cái Seagate HDD chuẩn 2.5" cho laptop, model: Momentus 7200.1 (ST980825A), giao tiếp Ultra ATA/100 khi format rùi cắm vào Lap cài Vista (Sonoma 2gh, chipset915, ram 1G) thì OK nhưng khi gắn USB vào PC chạy Win XP SP2(PEN 4. 2G, chipset 845G, socket 478, RAM 1G) thì PC không nhận diện được chú HDD gắn ngoài này, vậy nhờ các bác help dùm nguyên nhân tại sao?, Ths trước nhiều

18 Tháng mười hai 2007 lúc 23:48
@Tui có cái Seagate HDD chuẩn 2.5" cho laptop, model: Momentus 7200.1 (ST980825A), giao tiếp Ultra ATA/100 khi format rùi cắm vào Lap cài Vista (Sonoma 2gh, chipset915, ram 1G) thì OK nhưng khi gắn USB vào PC chạy Win XP SP2(PEN 4. 2G, chipset 845G, socket 478, RAM 1G) thì PC không nhận diện được chú HDD gắn ngoài này, vậy nhờ các bác help dùm nguyên nhân tại sao?, Ths trước nhiều
Bạn chú ý nhé đa số ổ cứng di động xài chuẩn USB 2.5 (không phải 2.0) giống như desktop nên khi cắm vào desktop có cái nhận, có cái không. Mình cũng có 1 ổ cứng 100GB, cắm vào laptop thì được cắm vào PC thì chỉ có máy ở nhà nhận được còn 4 máy trong cơ quan không có cái nào nhận được hết. :D :D

19 Tháng mười hai 2007 lúc 00:03
Bạn chú ý nhé đa số ổ cứng di động xài chuẩn USB 2.5 (không phải 2.0) giống như desktop nên khi cắm vào desktop có cái nhận, có cái không. Mình cũng có 1 ổ cứng 100GB, cắm vào laptop thì được cắm vào PC thì chỉ có máy ở nhà nhận được còn 4 máy trong cơ quan không có cái nào nhận được hết. :D :D
@Duy..............trước hết tui xin nói lại cho rõ là HDD 2.5 inches for Notebook chuẩn USB 2.0
@@Laps cua tui cài VISTA thì nhận diện HDD gắn ngoài (format NTFS) rất OK - Nhưng 2 con PC (nhà và Cty đều cài XP SP2) thì không nhận diện được, đã thử 1 số cách mà chưa khắc phục đc, chả hiểu tại sao? nên nhờ AE trong 4rum help dùm

19 Tháng mười hai 2007 lúc 00:14
USB mà có chuẩn 2.5 nứa à :eek: , bác sáng chế ra à :D , vậy đi bác đi nhận bằng sáng chế đi là vừa :D
2.5 ở đây người ta ghi là 2.5" và đơn vị là inch đó bác à, hay nói cách khác nó xài cho ổ đĩa 2.5" inch (bác biết tai sao gọi là ổ 2.5" inch không, giải thích luôn nè, đó là chiều dài đường kính đo được của cái đĩa từ trong ổ đĩa đó bác)

đọc thôi đã thấy câu văn bác hơi bị lủng củng, nếu bác nói máy bác đọc được thì máy bác là chuẩn usb 2.5 rùi, vậy thì bác cài phần mềm vào coi máy bác usb chuẩn gì tui cá với bác là máy bác chuẩn 2.0 trở xuống

còn đây là phần mềm test
http://www.cpuid.com/download/pcw2008_v181.exe

Attachments

aragon

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
19 Tháng mười hai 2007 lúc 00:35
Theo em là chuẩn 2,5" đấy chứ , cái ổ cứng này nó bé ( khoảng bằng bao ba số dẹt ấy) , còn ổ 3,5" thì to như cái ổ DVD/CD của máy bàn ấy.
Bây giờ ổ gắn ngoài đa sỗ đều gắn qua cổng USB 2.0 .
Bác gì nói là USB 2.5 chắc nhầm rùi , 2,5" mới đúng .
Trước đó là chuẩn USB 1.1 ( chậm hơn ) .

19 Tháng mười hai 2007 lúc 01:52
Chuẩn 1.1 không đủ điện nguồn cho HDD nên có thể không nhận được. Bạn nên cắm dây làm sao cho ngắn nhất có thể ( dây dài cũng làm yếu nguồn điện cấp). Khả năng PC của bác là cổng USB 1.1 hay nguồn USB bị yếu.
Nếu không được thì tùy theo ổ gắn ngoài của bác có hỗ trợ nguồn riêng hay không để cấp thêm ( Một số loại có thể cắm 2 cổng USB - Hổ trợ USB1.1)

19 Tháng mười hai 2007 lúc 07:29
Chuẩn 1.1 không đủ điện nguồn cho HDD nên có thể không nhận được. Bạn nên cắm dây làm sao cho ngắn nhất có thể ( dây dài cũng làm yếu nguồn điện cấp). Khả năng PC của bác là cổng USB 1.1 hay nguồn USB bị yếu.
Nếu không được thì tùy theo ổ gắn ngoài của bác có hỗ trợ nguồn riêng hay không để cấp thêm ( Một số loại có thể cắm 2 cổng USB - Hổ trợ USB1.1)
@\

@Tks pác Nkiet..................ý kiến về nguồn điện cung cấp wa USB không đủ cũng đáng wan tâm nhưng thế tại sao gắn vào LAP (chỉ cần cắm 1 USB) mà nó vẫn OK, trong khi gắn vào 3 con PC khác (XP SP2) thì đều không nhận ra (--> có thể loại bỏ nguyên nhân WIN bị lỗi) có pác thì bảo là do BIOS và Mainboard đời cũ chưa update hay setup gì gì đó??????????? ai biết chỉ giáo cho AE học hỏi nhé

19 Tháng mười hai 2007 lúc 10:35
Chuẩn USB2.0 của laptop là 500mA ( Có thể lên tới 1A) cho nên có thể cắm 1 cổng USB. Còn nếu chuẩn USB 1.1 nguồn của nó chỉ khoảng 300mA nên phài gắn 2 cổng USB. Bạn cũng có thể thấy rõ trong phần hướng dẫn của Box HDD. Tuy nhiên trong thực tế thì đôi khi mình cắm cổng USB 1.1 cũng có thể cắm 1 dây nếu dây không dài quá. Và còn dây dài quá thì USB 2.0 cũng không nhận.
Mình đã thử ổ USB của mình khi gắn vào Desktop thì khi gắn vào cổng nối dài thì nó không nhận nhưng cắm trược tiếp sau main thì nó nhận dễ dàng.
Còn khả năng cuối cùng là do box của bạn nữa. Có thể nó sắp đi rồi. Hoạt động không tốt khi điện mát cao. Lúc trước mình có 1 box HDD 2.5" của "hitachi" khi cắm vào máy thì nó nhận rất lâu. Đôi khi không nhận. Cài lại win thì ok được 1 thời gian thì nó đi luôn không nhận nữa.
Còn mình chưa bao giờ thấy sự khác nhau giữa công USB của desktop và máy bàn.
Có thể HDH bị virut cũng có thể gây không nhận. Tuy nhiên bạn nói không thì chắc là không vậy.

Bài viết cần bạn xem thêm

Nhớ tuổi thơ kinh khủng, ngày xưa xem phim nhớ lâu thế mà ko hiểu sao bây giờ xem phim toàn quên hoặc nhớ lộn nội dung các kiểu
Lazada Vietnam Master card on Monday