con O2miniS bi hư Flash- cứu em với

23 Tháng một 2007 lúc 16:10
Chào các bác,
em có con O2 miniS mới mua vừa mới bị hư Flash (tiệm bán địen thọai ko chịu bảo hành vì đổ lỗi tại do em cài soft vào). Các bác vui lòng chỉ cho em chỗ nào ở SG chuyên sữa chữa PPC uy tín và bảo đảm. Em cám ơn các bác rất nhiều.

linhldv

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
23 Tháng một 2007 lúc 19:03
Chào các bác,
em có con O2 miniS mới mua vừa mới bị hư Flash (tiệm bán địen thọai ko chịu bảo hành vì đổ lỗi tại do em cài soft vào). Các bác vui lòng chỉ cho em chỗ nào ở SG chuyên sữa chữa PPC uy tín và bảo đảm. Em cám ơn các bác rất nhiều.
Thế này nhé, bạn bị tụi cửa hàng nó qua mặt rồi. có thể đổ lỗi do nguyên nhân nào đó do bên ngoài tác động mà không bảo hành, nhưng ko thể và không bao giờ có chuyện cài chương trình vô máy bị llỗi mà không bảo hành cả. bạn ra hỏi nó 1 câu thế này cho mình: "xài PPC mà ko cài soft vào vậy tao mua cái đập đá về xài luôn cho khoẻ chứ mua PPC làm gì cho tốn tiền".
Và 1 cái nữa là máy bạn bị tình trạng như thế nào? bạn thử nói ra xem coi biết đâu anh em trên diễn đàn có thể giúp bạn mà ko cần phải xách đi đâu cả

huy_max1

Senator
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
23 Tháng một 2007 lúc 22:24
Bạn cài soft hay bạn up rom? :).

Tớ đã bị kinh nghiệm đau thương là đi cả chú exec đấy!

Đã thử remove mấy cái soft cài đi chưa?

25 Tháng một 2007 lúc 22:43
@linhldv: mình có chửi vào mặt thằng cha bán đt, và cũng nói như bạn nói nhưng ngặt nỗi trong giấy BH co ghi như vậy nên mình đành thua.
@huy_max1: mình chỉ cài font TV và cài soft vẻychat thôi. Bi h mình ko thể bật máy đc nên đâu có remove đc . Nhưng mình nghĩ lỗi này là do fần cứng chứ ko fải do soft. Bác nào bít chỗ nào sửa máy uy tín ở SG chỉ e nhé. tks nhìu!

linhldv

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
25 Tháng một 2007 lúc 23:04
@linhldv: mình có chửi vào mặt thằng cha bán đt, và cũng nói như bạn nói nhưng ngặt nỗi trong giấy BH co ghi như vậy nên mình đành thua.
@huy_max1: mình chỉ cài font TV và cài soft vẻychat thôi. Bi h mình ko thể bật máy đc nên đâu có remove đc . Nhưng mình nghĩ lỗi này là do fần cứng chứ ko fải do soft. Bác nào bít chỗ nào sửa máy uy tín ở SG chỉ e nhé. tks nhìu!
Bạn đã hadreset chưa,bạn thử như thế này nhé:
Hardreset: Giữ 2 phím Softkey + Voice dial + Softreset, thả softreset ra trước và giữ nguyên 3 phím kia cho đến khi màn hình hiện lên xác nhận. Bấm phím 0 để xác nhận việc hardreset. (Hoặc Power + Voice dial + Camera + Softreset, thả softreset ra trước và giữ nguyên 3 phím kia cho đến khi màn hình hiện lên xác nhận. Bấm phím 0 để xác nhận việc hardreset)
Không dc nữa thì bạn thử up lại rom xem thế nào.
Bạn thử ghé qua cafê Y5 xem, có khi bệnh nhẹ các bác ở đó còn free cho bạn nữa, đây là địa điểm quen thuộc của diễn đàn chúng ta đấy bạn à.
Thật sự là mình vẫn thấy vô lý, bị như vậy mà nó không bảo hành thì nó bảo hành cái gì, nhân thể bạn post lên luôn tên và địa chỉ của cữa hàng gian lận này lên để các anh em sau biết mà tránh nó ra

dreamteam3x

GÂY DỰNG
NHẬP HỘI
26 Tháng một 2007 lúc 15:58
Bác này cũng hiền quá nhỉ!Chắc vì mặt bác còn non tơ quá nên bị người ta ăn hiếp đây!
1.Bác kiểm tra xem là có phải do máy bị hết pin không nhé;
2.Rất có thể người bán hàng đưa cho bác cục Pin "chuối" cho nên nó cạn Pin nhanh chóng rồi sau đó nó làm cạn luôn Back up Battery cho nên bác không mở máy lên được.
3.Việc cài 1 soft không bao giờ làm chết cái PPC cả.
4.Bác hard reset máy theo cách của 1 bác đã chỉ ở trên xem sao,nếu vẫn không bật lên được thì:
5.Vào bootloader Mode bằng cách giữ CAM+Power cho đến khi vào được BL Mode, sau đó Up 1 bản ROM chính thức của HTC.
6.Nếu không được nữa thì coi như bác đã không may mắn!

linhldv

GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng một 2007 lúc 17:20
Bác này cũng hiền quá nhỉ!Chắc vì mặt bác còn non tơ quá nên bị người ta ăn hiếp đây!
1.Bác kiểm tra xem là có phải do máy bị hết pin không nhé;
2.Rất có thể người bán hàng đưa cho bác cục Pin "chuối" cho nên nó cạn Pin nhanh chóng rồi sau đó nó làm cạn luôn Back up Battery cho nên bác không mở máy lên được.
3.Việc cài 1 soft không bao giờ làm chết cái PPC cả.
4.Bác hard reset máy theo cách của 1 bác đã chỉ ở trên xem sao,nếu vẫn không bật lên được thì:
5.Vào bootloader Mode bằng cách giữ CAM+Power cho đến khi vào được BL Mode, sau đó Up 1 bản ROM chính thức của HTC.
6.Nếu không được nữa thì coi như bác đã không may mắn!
"Tiễn phật phải tiễn tới Tây Thiên - Giúp người phải giúp cho trót - không thì đừng giúp"như vậy đồng nghĩ với kill người ta đó
Bạn làm như thế này nhé:
. Đối với loại dùng chíp G4 (màn hình khi khởi động có IPL/SPL là 2.x.0001)

Hiện nay chưa có tool Unlock cho G4 nên bắt buộc phải dùng Rom dành riêng cho G4 để Up, nhớ chọn Rom có chữ G4 nhé, sau khi tải về thì theo hướng dẫn Up Rom bên dưới (bỏ qua bước Unlock)

Link tải Rom ở đây:

Code:
http://www.molski.biz/II. Đối với loại dùng chíp G3 (màn hình khi khởi động có IPL/SPL là 2.x)

Để up ROM cho dòng WIZARD có một số điểm khác biệt so với những dòng máy O2 khác của HTC là cần phải unlock trước khi up ROM.

1. Cách Unlock

Sau khi DL tool (đính kèm) về PC của bạn thì hãy giải nén như bình thường.

Thành phần sau khi giải nén:

1/Lokiwiz.Bat
2/Forder Utils (trong đó có file EnableRapi.cab và Cert_SPCS.cab)

Thực hiện quy trình Unlock:

Copy file EnableRapi.cab và Cert_SPCS.cabvào PPC rồi cài đặt như bình thường, sau đó cắm USB thực hiện quá trình ActiveSync rồi chạy file EnableRapibat trong thư mục Untils, chờ vài chục giây cho xong thì chạy tiếp file Lokiwiz.bat để thực hiện quá trình Unlock trong DOS. Lúc này màn hình PC của bạn sẽ xuất hiện 1 cửa sổ DOS (1 bảng màu đen). Đánh chữ U vào rồi Enter để cho PC và PPC tiến hành công đoạn Unlock.
Sau khi bạn Unlock xong thì trong cái Folder chứa 3 Files lúc nãy bạn giải nén nó sẽ sinh ra thêm file unlock.bin. Nếu không có file này và PPC tự Reset lại thì quá trình Unlock bị thất bại, quay lại làm tỉ mĩ từ đâu nhé.

Ngoài ra có thể dùng aWizard (đính kèm) để Unlock CID, cách dùng cũng tương tự. Tool này còn dùng để thay đổi bootimage
Như vậy là bước Unlock của bạn đã hoàn thành sẵn sàng để UpRom.

2. Trình tự UpRom:
Trước tiên vào trang Wiki để chọn Rom để Download:

Code:
http://wiki.xda-developers.com/index.php?pagename=Wizard_UpgradesDùng WinRAR để Extract ra thành một Folder (nếu file tải về là file dạng .EXE thì có thể chạy trực tiếp file này).

Thành phần chính của WIZARD sau khi giải nén:

- BaUpgradeUt.exe cũng có khi là newromupdateutility_wizard_noid hoặc ROMUpdateUtility
- EnterBootloader.exe
- RUUGetInfo.exe
- RUUResource.dll

Lưu ý: Trong bản ROM này chỉ có một file nk.nbf

Giữ phím tắt nguồn (Power) Wizard cho đến khi màn hình thông báo, lúc đó hãy chọn Yes, sau đó màn hình sẽ tối như tắt màn hình, giữ phím Camera sau đó cắm SYNC khi nào màn hình hiện sọc 3 màu thì quá trình Bootloader mới hoàn thiện
Sau khi đã Download bản Rom bạn cần Up, giờ bạn chỉ việc Extract bản ROM ra và chạy files ROMUpdateUtility.exe (cũng có khi là newromupdateutility_wizard_noid, ROMUpdateUtility) có trong file Rom vừa down về để tiến hành bước Up Rom cho Wizard.

* Các bạn lưu ý khi quá trình Up Rom chạy đến 85% , 99 lên 100% chờ hơi lâu nên đừng sốt ruột . Sau khi Up xong chỉ việc tháo SYNC ra là Okie ko cần chọc Reset.
Trích từ bài viết của utxd bên forum PV
SẼ HƠI KHÓ ĐỐI VỚI NEWBIE, NẾU BẠN KHÔNG TỰ TIN LÀM DC THÌ CÓ THỂ XÁCH QUA Y5 CÀFE NHỜ CÁC BÁC BÊN ĐÓ GIÚP CHO.
HAVE FUNS!

cuongo2

HHVN
GẮN KẾT
GÂY DỰNG
26 Tháng một 2007 lúc 17:25
Mình cũng thấy bất bình với việc cửa hàng bán hàng theo cái kiểu này, bán hàng thế khác nào đuổi khách đi, vô trách nhiệm đến không ngờ chắc phương châm kinh doanh của họ là chém đẹp một lần rồi thôi đây. Bạn nên cho biết tên cửa hàng, địa chỉ để anh em trong HHVN không lầm lỡ bước chân đến nữa. Theo các bác ở trên thì bác lên đến Y5 cafe để anh em xem cho vì ở đó toàn các bác lão thành, đầy kinh nghiệm. Uống cafe đàm đạo ppc cũng có cái thú của nó đấy và lại học được nhiều kinh nghiệm. Thân.

26 Tháng một 2007 lúc 23:16
@dreamteam3x, linhldv: cám ơn 02 bạn đã hướng dẫn. Mình đã đem đến chỗ cty Thiên Long trên đường THĐ để họ ktra rùi. Đền giờ vẫn chưa thấy trả lời.
@Cuongo2: mình có đem đến Ỵ để ktra như ở đó người ta nói là chỉ bán chứ ko có sửa.
TIệm điện thoại đó gần ngã 6 phù đổng, đối diện KS Hoàng Gia (sorry fiếu BH em của mình đang giữ đem đi sửa nên ko nhớ rõ tên CH ấy). Làm ăn kiểu đó đúng là thất lương, vô trách nhiệm.
DÙ sao cũng cám ơn các bác đã hướng dẫn e thêm kinh nghiệm cho những lần sau. Chúc sức khỏe.

Bài viết cần bạn xem thêm

Lazada Vietnam Master card on Monday